D.I.Y Ủ Phân Cá .

Bidao83

Nông dân thời @
Dùng cách của ace mà mình ủ bằng đầu và vỏ tôm có được không vậy? Có thêm bớt gì không?

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Dùng cách của ace mà mình ủ bằng đầu và vỏ tôm có được không vậy? Có thêm bớt gì không?
Đầu và vỏ tôm nhanh phân huỷ hơn , giảm bớt cũng đc , bạn tự gia giảm thử nghiệm xem sao .

Chỉnh sửa cuối:

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Chị hongscb ơi, chị truyền bí kíp ủ bánh dầu với ạ. Em mần nó mà hổng có thành công, huhuhu. Em thủ sẵn mấy chai EM từ bác Sâu rồi mà chưa dám triển tiếp :(.

Thanks chịu nhìu nhìu ạ ^^
Bánh dầu ủ EM sau 1 tháng dùng liền thì vẫn thơm , nhưng để càng lâu mùi càng nặng .
Em ghéchỗ làm đậu nành mua bã đậu về trộn với đất và trico rồi ủ , hoặc cứ 1 lớp đất rồi 1 lớp bã đậu nành , rồi 1 lớp trico , xong phủ bạt che lại .
1 tháng sau lấy ra trộn với trấu cho tơi xốp rồi trồng rau sẽ đỡ mùi hơn .
Bao đậu nành chỉ 15k to như này .

Chỉnh sửa cuối:

khangnguyen

Nông dân thời @
Bánh dầu ủ EM sau 1 tháng dùng liền thì vẫn thơm , nhưng để càng lâu mùi càng nặng .
Em ghéchỗ làm đậu nành mua bã đậu về trộn với đất và trico rồi ủ , hoặc cứ 1 lớp đất rồi 1 lớp bã đậu nành , rồi 1 lớp trico , xong phủ bạt che lại .

loại này là xác đậu nành sau khi vắt làm đậu hũ hoặc sữa đậu nành phải ko chị.

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
loại này là xác đậu nành sau khi vắt làm đậu hũ hoặc sữa đậu nành phải ko chị.
Ừa , nó đó . Ủ 2 tháng trồng rau tốt ko tưởng . Em có thể ủ cá , kiếm gốc rau thừa , bã cà phê , chuối . trái cây hư ...ủ giống vậy , trồng rau đảm bảo xanh tốt .

Homie44

Nông dân thích trồng rau

Dạ hèn chi em ủ cả thùng để dành dùng dần mà mùi khó chịu quá, em cũng đang dùng bã đậu, khệ nệ bê lên mái nhà em oải quá nên mới định chuyển qua bánh dầu. Giờ em quay lại với bã đậu tiếp đây ^^.

Em cảm ơn chị hongscb ạ ^^

Bidao83

Nông dân thời @
1l phân mình pha với bao nhiu lít nước vậy cả nhà? E sợ pha đậm quá tưới chết rau!? (Hic, bị 1 lần pha npk tưới, chết sạch)

Hamllet

Nông dân thời @
Hi chị, em xin đc hỏi rõ thêm 1 chi tiết, bình thường e ủ phân theo hướng dẫn của bác Sâu thì sau khi cho rỉ mật thì đợi 30p là cho luôn EM vào, nhưng cách của chị đổ rỉ mật vào cá và dứa...và đợi 2 ngày sau mới cho EM hoặc EM thứ cấp, như vậy trong 2 ngày đó thùng ủ có lên mùi ko ạ, e phân vân đoạn này quá sợ hàng xóm lại đi kiếm chuột chết thì ngại vì phiền hàng xóm. Chị giải đáp giúp e với, e cảm ơn nhiều ạ.