Ủa .. Lạ ???

trùng trục

Nông dân thích trồng rau
Theo tớ thì đừng có lăn tăn làm gì - vì tiếng ta từ xưa các cụ vẫn gọi là Rau - Củ - Quả mà , còn thắc mắc thì : Cây củ đậu ( miền Nam gọi chi nhỉ ) có cả Củ và Quả thì sao ? Cây đậu Phộng ( lạc ) thì củ lại là kết quả của Hoa thì thế nào ?
Thân ái !

bôngdiênđiển

Nông dân thời @
Theo tớ thì đừng có lăn tăn làm gì - vì tiếng ta từ xưa các cụ vẫn gọi là Rau - Củ - Quả mà , còn thắc mắc thì : Cây củ đậu ( miền Nam gọi chi nhỉ ) có cả Củ và Quả thì sao ? Cây đậu Phộng ( lạc ) thì củ lại là kết quả của Hoa thì thế nào ?
Thân ái !
Trả lời bạn, cây củ đậu người nam gọi là củ sắn, và theo bđđ biết cây đậu phộng(lạc) thì gọi là trái(quả) đậu phộng.

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Trả lời bạn, cây củ đậu người nam gọi là củ sắn, và theo bđđ biết cây đậu phộng(lạc) thì gọi là trái(quả) đậu phộng.
Quả ở trên cây, củ ở dưới đất => Củ đậu phộng =)).
Cây ra hoa đậu quả => Quả đậu phộng :Eek:.
Nhưng mọi người chỉ gọi là Củ đậu.
Tạo hóa thật khéo biết đùa!

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Khó mà chi li khi gọi tên cây, thông thường nông dân gọi tên theo chức năng chính của cây, ví dụ:

Lá ớt nấu canh rất ngon nhưng chả ai kêu là rau ớt vì trồng lấy qủa là chủ yếu. Trong từ điển chỉ có cây ớt chứ không có rau ớt.

Cây ăn thân như cây mía cũng gọi là cây mía.

Những cây ăn lá khi thu hoạch lá được gọi chung là rau, phân biệt các loại rau người ta ghép tên riêng của rau ngay phía sau như rau xà lách, rau cải, rau dền...
Trường hợp không thu hoạch lá người ta vẫn gọi là cây rau, ví dụ mua cây giống rau " tôi mua 10 cây cải", không ai nói "tôi mua 10 rau cải".

ranmaager

Nông dân thích trồng rau
hicc, kiểu này lòng vòng 1 lúc sẽ giống đặt tên cho mèo rồi.
mà Rau ăn quả thì cứ để Rau ăn quả đi
xưa nay mọi người đọc cái tiêu đề để biết liên quan đến gì, rồi đọc nội dung bài thôi

namhai1995

Nông dân thích trồng rau
Mình đang định hỏi tại sao chanh dây và gấc mình trồng trong chậu , ra hoa nhiều lắm mà kg thấy trái?
Vào đây, tìm " tiền tố "vào cho đúng nơi đúng chỗ... thì thấy "Rau ăn quả"... lạ quá ! :happily:
Cùng ptmthang thử định nghĩa từ " Rau" xem ntn?- theo mình từ "Rau" ở đây nó danh từ - nghĩa chung của " Rau " chỉ những thứ làm thức ăn mang tính chất rau cỏ - Vì vậy theo mình từ " Rau " ở trong câu " Rau ăn trái" là đúng> hihi!

papillon

Nông dân thích trồng rau
Hihi! Chủ đề này hình như mọi người nói kiểu gì cũng ... đúng!!! Nhưng có vẽ như chủ Topic không hỏi vấn đề này mà hỏi " tại sao chanh dây và gấc mình trồng trong chậu , ra hoa nhiều lắm mà kg thấy trái?" :lele:
Không phải bác ạ, Bạn ấy định hỏi như vậy chứ chưa chính thức hỏi đâu ạ :Big Grin:.