Aquaponic Aquaponic Trên Mái Nhà.

leeyoungsoi

Nông dân thích trồng rau
Chào các anh chị. Thấy trong vrx các ace chơi aquaponic lên đẹp quá nên thành ra mình cũng cải tiến luôn hệ thủy canh mình thành AP luôn. ACE góp ý để giúp hệ ổn định hơn.
Bể cá: 1.8x1.2x0.5
Bơm: 2 bơm 24v chạy 24x7 tầm 75w (1 lên thùng lọc và 1 đi các thùng rau. Khả năng bơm lọc lên cao là 360l/h).
Bơm Lifetech 3500 chạy đảo hồ cá gom phân ( lâu lâu chạy 1 lần ).

Đây là hệ của mình. ACE góp ý giúp nhé.

congpc

CONG PHAM CHI
Chào các anh chị. Thấy trong vrx các ace chơi aquaponic lên đẹp quá nên thành ra mình cũng cải tiến luôn hệ thủy canh mình thành AP luôn. ACE góp ý để giúp hệ ổn định hơn.
Bể cá: 1.8x1.2x0.5
Bơm: 2 bơm 24v chạy 24x7 tầm 75w (1 lên thùng lọc và 1 đi các thùng rau. Khả năng bơm lọc lên cao là 360l/h).
Bơm Lifetech 3500 chạy đảo hồ cá gom phân ( lâu lâu chạy 1 lần ).

Đây là hệ của mình. ACE góp ý giúp nhé.
Bác leeyoungsoi em nhớ không nhầm thì bác cũng có 1 hệ aquaponics rồi thì phải? Mô hình này bác làm aquaponics không ổn đâu vì rất nhiều điểm bất lợi: độ cao, lưu lượng bơm, tưới nhỏ giọt, hệ lọc, vi sinh, số lượng cây trồng.... tất cả đều không hợp lý nên khuyên bác không nên làm. Nếu làm thì phải sửa lại toàn bộ rất là tốn kém. Theo em bác cứ nên chơi thủy canh như trước là hợp lý nhất.

leeyoungsoi

Nông dân thích trồng rau
Bác leeyoungsoi em nhớ không nhầm thì bác cũng có 1 hệ aquaponics rồi thì phải? Mô hình này bác làm aquaponics không ổn đâu vì rất nhiều điểm bất lợi: độ cao, lưu lượng bơm, tưới nhỏ giọt, hệ lọc, vi sinh, số lượng cây trồng.... tất cả đều không hợp lý nên khuyên bác không nên làm. Nếu làm thì phải sửa lại toàn bộ rất là tốn kém. Theo em bác cứ nên chơi thủy canh như trước là hợp lý nhất.
Cảm ơn congpc đã tư vấn. Anh vẫn chưa có hệ AP nào, chỉ có Hydroponic trên mái thôi và giờ chạy cũng ổn. Hệ này hệ khác và đang cải tiến thành AP để tận dụng lọc luôn cái bể cá bên dưới. 2 hôm nay theo dõi thì nhiệt độ trong nước mát hẳn so với thủy canh trước đây nên chắc để xem thế nào vậy. Đúng là bơm yếu thật và đang tính kiếm cái bơm 125w chạy 12/24 chắc có vẻ ổn hơn. Còn vể rau thì tính làm thêm dạn NFT thì sẽ tận dụng được tốt hơn congpc nhỉ.

congpc

CONG PHAM CHI
Cảm ơn congpc đã tư vấn. Anh vẫn chưa có hệ AP nào, chỉ có Hydroponic trên mái thôi và giờ chạy cũng ổn. Hệ này hệ khác và đang cải tiến thành AP để tận dụng lọc luôn cái bể cá bên dưới. 2 hôm nay theo dõi thì nhiệt độ trong nước mát hẳn so với thủy canh trước đây nên chắc để xem thế nào vậy. Đúng là bơm yếu thật và đang tính kiếm cái bơm 125w chạy 12/24 chắc có vẻ ổn hơn. Còn vể rau thì tính làm thêm dạn NFT thì sẽ tận dụng được tốt hơn congpc nhỉ.
Theo ý kiến của em nếu anh vẫn muốn hướng tới aquaponics thì anh làm theo gợi ý sau ah.

* Bơm:
1. Bỏ luôn con bơm đang dùng, kiếm con nào đẩy cao và lưu lượng cao tầm 5000lit (ha20, jebao 9000...)
2. Dùng thùng lọc to thể tích tầm 300 - 500lit (lọc phân và cấp nước cho toàn bộ khay trồng) -> bơm đặt ở bể cảnh bên dưới và bơm lên thùng này
* Thùng vi sinh:
1. Thể tích thùng 200lit
2. Đặt thấp hơn thùng lọc to (20cm)
3. Lấy nước từ thùng lọc to cấp sang
* Khay trồng:
1.Đặt thấp hơn vi sinh 20cm
2. Dùng khay trồng kiểu NFT hoặc Media bed đều được. Nếu chất lượng nước cực tốt mới dùng ống nhỏ giọt (không khuyến khích cách này vì dễ bị tắc)
3. Lấy nước từ thùng vi sinh chảy qua các đường ống pvc34
4. Đường thoát siphon chung 1 ống pvc90 -> xả về tiểu cảnh bên dưới -> tạo đường xoáy để cá thoải mái.
5. Thể tích khay: Tầm 800 - 1000lit (max 2000lit)
* Bể cá:
1. thiết kế 1 đường nước cấp bù nước (dùng phao bóng hoặc phao của bồn Wc)
2. Bể của anh sâu 50cm nên yêu cầu tối thiểu phải duy trì ở mức 40cm ->
* Cá:
1. Chọn các loại cá bạo dạn và thích nghi ở môi trường lạnh: Diêu hồng, Rô phi, Chép, Koi
2. Mật độ: Bể 1000lit của anh nên nuôi từ 40 - 60 cá các loại, không nên nuôi nhiều hơn.
*. Sủi oxy
Đặt sủi vào các vị trí sau: Bể cá, Vi sinh, khay trồng NFT (nếu nước luân chuyển liên tục thì bỏ qua)

* Lưu ý: Em thấy hệ của anh trên mái tôn rất nguy hiểm, do vậy anh nên cân nhắc thật kỹ rồi hãy làm nhé. Những gợi ý của em phía trên đủ để anh xây dựng 1 hệ thống cho riêng mình rồi nhưng phải an toàn mới được :) Chúc anh sớm có hệ aquaponics như ý.

leeyoungsoi

Nông dân thích trồng rau
Theo ý kiến của em nếu anh vẫn muốn hướng tới aquaponics thì anh làm theo gợi ý sau ah.

* Bơm:
1. Bỏ luôn con bơm đang dùng, kiếm con nào đẩy cao và lưu lượng cao tầm 5000lit (ha20, jebao 9000...)
2. Dùng thùng lọc to thể tích tầm 300 - 500lit (lọc phân và cấp nước cho toàn bộ khay trồng) -> bơm đặt ở bể cảnh bên dưới và bơm lên thùng này
* Thùng vi sinh:
1. Thể tích thùng 200lit
2. Đặt thấp hơn thùng lọc to (20cm)
3. Lấy nước từ thùng lọc to cấp sang
* Khay trồng:
1.Đặt thấp hơn vi sinh 20cm
2. Dùng khay trồng kiểu NFT hoặc Media bed đều được. Nếu chất lượng nước cực tốt mới dùng ống nhỏ giọt (không khuyến khích cách này vì dễ bị tắc)
3. Lấy nước từ thùng vi sinh chảy qua các đường ống pvc34
4. Đường thoát siphon chung 1 ống pvc90 -> xả về tiểu cảnh bên dưới -> tạo đường xoáy để cá thoải mái.
5. Thể tích khay: Tầm 800 - 1000lit (max 2000lit)
* Bể cá:
1. thiết kế 1 đường nước cấp bù nước (dùng phao bóng hoặc phao của bồn Wc)
2. Bể của anh sâu 50cm nên yêu cầu tối thiểu phải duy trì ở mức 40cm ->
* Cá:
1. Chọn các loại cá bạo dạn và thích nghi ở môi trường lạnh: Diêu hồng, Rô phi, Chép, Koi
2. Mật độ: Bể 1000lit của anh nên nuôi từ 40 - 60 cá các loại, không nên nuôi nhiều hơn.
*. Sủi oxy
Đặt sủi vào các vị trí sau: Bể cá, Vi sinh, khay trồng NFT (nếu nước luân chuyển liên tục thì bỏ qua)

* Lưu ý: Em thấy hệ của anh trên mái tôn rất nguy hiểm, do vậy anh nên cân nhắc thật kỹ rồi hãy làm nhé. Những gợi ý của em phía trên đủ để anh xây dựng 1 hệ thống cho riêng mình rồi nhưng phải an toàn mới được :) Chúc anh sớm có hệ aquaponics như ý.
congpc cho anh hỏi tí nhé. Sao mình lại dùng thùng lọc thô to hơn lọc vi sinh nhỉ? Em test thử đẩy cao của jebao 9000 chưa em nhỉ? Bơm 24v anh đang chạy phải đẩy cao tầm 3.5m rồi và test lưu lượng được 6l/p.

congpc

CONG PHAM CHI
congpc cho anh hỏi tí nhé. Sao mình lại dùng thùng lọc thô to hơn lọc vi sinh nhỉ? Em test thử đẩy cao của jebao 9000 chưa em nhỉ? Bơm 24v anh đang chạy phải đẩy cao tầm 3.5m rồi và test lưu lượng được 6l/p.
Tại vì hệ của anh không có thùng hồi, lưu lượng nước từ máy bơm không rõ nên cần phải làm thùng to + chứa nhiều nước thì áp lực nước đẩy tới các khay mạnh hơn :) Bơm của anh có 6lit/phut thì cực yếu, anh kiếm máy bơm tầm >35lit/phút mới được nhé!

leeyoungsoi

Nông dân thích trồng rau
Sau thời gian vận hành hệ thống này thấy không ổn nên đành phải thay đổi hệ bằng thùng 220l và làm lại hệ AP để kiếm ít con cá :Big Grin:. Các bác xem góp ý giúp em hệ này có thiếu khay trồng rau không ạ.

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau

leeyoungsoi

Nông dân thích trồng rau
Bơm yếu quá mà điều kiện chỗ thì Ok , rộng quá...
Anh thừa con bơm này ( mua 2 mà dùng có 1) : D.I.Y - Điện Trời Cho Dễ Có Như Trò Chơi. | Page 26 | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt em muốn thử anh tặng luôn, đầu ra phi 27. Cần thì tel anh 0989988733. Anh ở Q8 , ban ngày đi làm ở Tân Phú.
Cảm ơn anh đã ý tặng em bơm tốt nhưng em đang vận hành hệ mini 220l xem thử và thấy cũng ổn với bơm cũ nên anh tặng cho bạn nào cần. Những nơi có nắng tốt lại toàn trên mái tôn (cũng trên 20 năm rồi) nên cũng hơi ớn cho việc triển khai trên đó.