Ký sự Bạn Có Thích Nước Mỹ Không?

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Chắc là cô qua tuổi teen nên chưa để ý đến nó, teen mà qua US đầu tiên chắc phải khám phá Disney Land.
Hard rock bên Mỹ lưu giữ nhiều kỷ vật của ca sỹ nổi tiếng dữ quá. Quá tuyệt, cháu toàn nghe slow rock kg ah, kg thích các thể loại khác.
Chắc chắn rùi cháu. U60 mờ. Với lại time có hạn. Tiếc hùi hụi nhìu nhìu thứ lém ý.
A, thế là ít nhất cô đã tặng quà giáng sinh cho một mem dd rồi nhỉ. Các fan của rock, xin mời tới nhận quà nha nha. Hi hi. Là người tặng quà, muốn tặng đc nhìu người thui ạ. Ko phải câu like hay xây lầu đâu nha bà con.

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Kỳ 3: bờ Tây (tiếp)
Bài ký sự này, bạn LH sẽ làm văn về Tp xinh đẹp San Francisco. Nhưng mời bà con qua pic "Mỹ-Một chuyến đi cực ngắn" của bác Langkawi để đc tham khảo những trải nghiệm thực tế hơn, bổ ích và lý thú hơn rất nhiều nha bà con. Bài này, thực ra bạn LH đã chuyển nhờ bác Lang viết. Nhưng vì đang viết dở rồi, và cũng muốn dành tặng ace một món quà năm mới 2016. Vậy bà con đọc tạm trong khi chờ bài của bác Lang nha. Thank iu.

....Ngồi trên xe về lại Los Angeles, mà lòng không khỏi lưu luyến, bâng khuâng. Bước vào Hollywood, bạn sẽ không thể nhớ mình là ai, từ đâu đến. bạn sẽ chìm đắm trong thế giới âm nhạc, phim trường,trò chơi. Bạn sẽ được tận mắt thấy công nghệ điện ảnh. Bạn sẽ được trực tiếp xem diễn viên diễn trên các bancon, và bạn sẽ được làm diễn viên trong các phim bạn hằng ngưỡng mộ. Quay về, bạn lại trở về với thế giới thực, bảo sao không luyến tiếc cơ chứ. Nhở. Hi hi.

Nhưng không sao. Sau khi rời Hollywood, chúng ta lại tiếp tục khám bang Cali, nơi được đánh giá là một trong những nơi đáng sống nhất thế giới. Từ Los Angenes chúng ta sẽ đến Santa Barbara trên những con đường cao tốc với ít nhất là 8 làn, (chưa kể làn cứu hộ), đến 16 làn đường, tấp nập xe cộ ngược xuôi. Tịnh, không thấy bóng dáng một cảnh sát nào. (Nhân tiện, từ khi đặt chân đến Mỹ, tôi chỉ gặp cảnh sát ở những trung tâm đông người, cần kiểm tra hành lý. Hoặc thi thoảng có vụ tai nạn, thì thấy xe cảnh sát ủ còi, và có mặt ngay lập tức. Còn lúc bình thường, không hiểu họ ở đâu nữa).

Bạn sẽ chạy xe trên đường cao tốc ven biển. Biển Santa Barbara thanh bình với từng đàn hải âu, bồ nông tha thẩn dạo chơi hay tung cánh trên bầu trời.

Một bên là biển, một bên là các ngôi nhà trên triền núi. Bạn có nhiều tiền ư? Bạn sẽ lênh đênh trên biển trong những chiếc du thuyền lộng lẫy.

Hoặc bạn sẽ nghỉ ở một trong các ngôi nhà thơ mộng trên triền núi, mà từ các bancon của nó, bạn sẽ ngắm cảnh biển mênh mông trước mặt.

Bạn ít tiền ư? Không sao, bạn có thể nghỉ ngay trong các toa xe của nhà bạn. Cả vài km, những chiếc oto giống như những ngôi nhà nhỏ, đỗ nối đuôi nhau.

Ở đây in đậm dấu ấn của tộc người Tây Ban Nha. Mỹ là Hợp Chủng Quốc. Nhưng chúng ta sẽ bắt gặp dấu ấn của từng dân tộc, thật đặc chưng, không hề bị pha tạp.Bạn sẽ ngắm cảnh San Bacbara thanh bình, với những hàng quán nhỏ xinh

Những con đường quanh co theo triền núi, sẽ đưa bạn tới thăm một làng Đan Mạch. Bạn lại lạc vào thế giới thần tiên khác. Với các đồng cỏ, rừng thông. Với những đàn ngựa quây trong bãi thả.

Với những ngôi nhà, góc phố, quán hàng đậm chất Đan Mạch,và….cối xay gió.

Bạn sẽ lưu luyến mỗi ngôi nhà, góc phố ở đây mà ko muốn rời đi. Mặt trời đã xuống, HDV báo đã hết h. Vậy mà chân vẫn dùng dằng ko nỡ bước.

Tạm biệt làng Đan mạch. Bạn sẽ đến thành phố San Francisco đẹp như tranh. Những con đường dốc quanh co, với bí ẩn trên đỉnh như đường hoa Lombard street. Sẽ rất đáng tiếc nếu đã từng thăm SF mà bạn chưa từng đặt chân lên con đường ngoằn nghèo nhất nước Mỹ này.

"Con đường một chiều này được tạo bởi những khúc cua gấp, ngoằn ngoèo và rất dốc xuyên qua các khu biệt thự từ thời Victoria xinh đẹp. Đây cũng là một vị trí tuyệt vời để ngắm cảnh. Chính những đường cong gấp khúc của Lombard Street đã làm giảm đi mức độ nguy hiểm của nó. Để biết độ dốc thực sự của con phố này thì hãy đi lên trên 2 dãy nhà nữa, tới đường Filbert và nhìn xuống con đường bên dưới …

Lombard được thiết kế ngoằn ngoèo để giảm độ dốc 27° do chủ đất Carl Henry – người sở hữu phần lớn diện tích ở đây đề nghị và đã được tiến hành năm 1922. Tốc độ lưu thông trên con đường dài 400m này là 5 km/h và chỉ lưu thông một chiều từ trên xuống dưới nhằm tránh ách tắc giao thông" . ( Bạn nào muốn lấy bằng lái xe, chắc thix con đường này lắm nhỉ, hi hi.)

Bạn sẽ đến bến cảng và bờ Vịnh tuyệt đẹp, dạo bộ trên bờ biển nhộn nhịp với khách du lịch đủ màu da, ngắm biển trời xanh vời vợi và những con tàu màu trắng đang chuẩn bị nhổ neo.

Ngắm những con chim biển đậu thanh bình trên những hàng cột.

Và cả những móc khóa TY.

Ngắm đàn hải cẩu lười biếng sưởi nắng trên cầu hay nghịch ngợm dưới nước.Ngắm TP phía bên kia vịnh, thơ mộng tuyệt vời.

Bạn sẽ đứng ở cầu cảng để ngắm toàn vịnh, và các chú hải âu sẽ đậu ngay trên thành cầu và “làm quen” với du khách.

(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Kỳ 3: San Francisco (tiếp)

Bạn đừng quên thưởng thức món cua biển và tôm hùm được đánh bắt từ vịnh San.F, hoàn toàn tự nhiên, ngon tuyệt cú mèo. Các cửa hàng chạy dọc theo phố biển. Mình chọn cửa hàng đằng sau ban nhạc đường phố này.

Bạn sẽ vô cùng thích thú nhìn ngắm những chú cua biển và tôm hùm chắc nịch đang bò lồm cồm hay ngoe ngẩy râu trên mặt bàn inox. Bên cạnh là cái nồi nước sôi với cái vá to tướng. Đầu bếp sẽ thả cua và tôm bạn chọn vào nồi, và vài phút sau, bạn sẽ được thưởng thức món tôm, cua biển xịn của vịnh SF nóng hổi. Giá thì rẻ đến bất ngờ: cua biển giá chừng 20$/kg. Tôm hùm giá 30-40$/kg. Hoàn toàn ko có dây dợ như ở VN nha bà con. Mải ngắm và mải ăn, quên luôn cái món chụp choẹt. He he. Một kinh nghiệm nha cả nhà: bạn đừng ngại ngần đứng ăn ngay trên vỉa hè nhé. Khi đầu bếp làm xong sẽ hỏi bạn ăn ntn?, bạn hãy trả lời: tao ăn ngay tại đây. Thế là đầu bếp sẽ cắt tôm cua vào các hộp, lau sạch mặt bàn, và mới quí vị vừa bóc cua tôm, vừa ngắm cảnh. Bốn mẹ con cô cháu mình, làm 1 con cua hơn 1kg, một con tôm hùm 1,3 kg, ăn ko hết luôn. Vì nó chắc, nhiều thịt kinh khủng. Thanh toán hết chừng 60$. Rẻ và ngon đến ko tưởng so với VN. Nhưng cũng vẫn tôm cua vậy, bạn vào bàn ngồi, tiền chỗ ngồi, tiền tip sẽ ngang tiền tôm cua luôn. Thôi, mình cứ đứng ăn cho lành nha bà con.

Bạn hãy đến thăm cung điện mỹ thuật TP nhé. một kiến trúc đẹp tuyệt với hồ nước và từng đàn thiên nga bơi lội.

Bạn thật sự muốn là chủ nhân một trong những ngôi nhà xinh xắn cách cung nghệ thuật một bãi cỏ xanh như này

Ở đây bạn sẽ được giới thiệu quá trình hình thành của San Francisco với những câu hỏi:

Bạn cũng đừng bỏ qua, ngôi nhà thờ truyền giáo thời xưa Mission Santa Barbara, một kiến trúc lịch sử được xếp vào hàng Queen of Missions vì nét đẹp cổ xưa của nó. Sứ bộ truyền giáo này được người Tây Ban Nha thành lập từ năm 1786 nhưng mãi đến năm 1820 mới hoàn tất ngôi nhà thờ hiện giờ. Chúng tôi may mắn, khi đến tham quan, được dự một đám cưới, theo đúng lễ nghi cổ của người Tây ban Nha.

Và một nơi ở San Francisco bạn nhất định phải đến, đó là cây cầu Golden Gate Bridge nổi tiếng. Là một trong những cây cầu nên thơ nhất thế giới nên mặc dù phần lớn thời gian chìm trong sương mù, cây cầu này vẫn là một cảnh quan lộng lẫy và là điểm đến không thể bỏ qua. Đứng trước cây cầu, du khách sẽ phải hoàn toàn khâm phục và kinh ngạc trước kích thước, quy mô và vẻ đẹp của nó. Biểu tượng của kiến trúc Mỹ này có chiều dài 1,7 dặm (2,7 km) nối liền "Cổng Vàng", cửa ngõ vào Vịnh San Francisco với Thái Bình Dương.

TP San Francisco là TP đẹp và quyến rũ nhất nước Mỹ.Nó không hổ danh khi được nhận xét: nếu bạn chưa đến San.F. thì có nghĩa là bạn chưa đến nước Mỹ. Ở TP đậm chất Châu Âu này, bạn khó lòng tìm thấy những ngôi nhà cao tầng, hay những kiến trúc đồ sộ. Trải dài trên những ngọn đồi, TP duyên hải này cực kỳ quến rũ vào mùa thu, cái nắng vàng trong vắt quện với gió thu, những con đường uốn lượn như những dải lụa mềm mại vắt qua nhau, với độ dốc nơi thì thoai thoải, nơi lại dốc cong như cánh võng, thậm chí có nơi dựng đứng.

Nếu bạn để ý, bạn sẽ thấy: tất cả các ngôi nhà từ 3 tầng trở lên đều phải có thang thoát hiểm.

Nắng và gió thu làm những thảm cỏ dường như được rắc kim sa. Nắng và gió thu làm lòng người thêm mê mẩn trước sắc vàng, sắc đỏ, và cả sắc xanh của cỏ cây, hoa lá. Hòa với vị mặn mòi, mênh mang của biển cả. Điệp với những con tàu dập dình trên sóng biếc. Những ngôi nhà tường gạch, với những cánh cổng rất đáng yêu, điệp với những chuyến tàu điện trở khách tham quan. (Bạn có thấy TP này có rất nhiều dây điện ko?). Thanh bình và lộng lẫy. Quyến rũ đến mê người.

(còn tiếp)
SF là một TP vô cùng, vô cùng có nhiều nơi để đi, nhiều điểm để đến, nhiều điều để kể. Mình lại bị gọi rồi. Ko kịp gởi trọn quà năm mới cho cả nhà. Sơ ry nha nha. Hẹn gặp lại năm mới.
Chúc VRX năm mới nhiều niềm vui và hạnh phúc.

Chỉnh sửa cuối:

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Kỳ 3: San Francisco (tiếp)

Nếu bạn muốn ngắm cảnh thì nhớ đừng bỏ qua các tầm cao bao quát toàn thành phố như ngọn đồi Twin Peak và Coit Tower. Từ trên cao, nhìn xuống, TP trải dài với bờ biển bao bọc, thật là kỳ vĩ.

Bạn hãy đến tòa thị chính của TP để chiêm ngưỡng các bancon và mái vòm được dát bởi 1.000 tấn vàng thật, nếu mình nhớ không nhầm.

Bạn quan tâm đến giáo dục? hãy đến tham quan Đại học lớn nhất San Francisco. Với những cánh rừng, thảm cỏ, vườn hoa bạt ngàn trong khuôn viên. Với những hành lang đẹp tuyệt. Các bạn "cựu SV" này đang nô nức tham quan trường đây ạ.

Và, điều tuyệt diệu đang chờ bạn.Khi đến tham quan rừng nguyên sinh ở San F. Chúng tôi được ngồi trên một đoàn tàu hỏa, rất cổ xưa. Với bóng đèn bão và bác lái tàu thân thiện.

Trời còn mờ sương khi chúng tôi lên tàu. Và…..ôi rừng đại ngàn nước Mỹ,với những cây thông to mấy vòng tay người, đứng riêng lẻ, đừng từng đôi, từng nhóm. Thậm chí xếp thành những vòng tròn đồng tâm. Dù to hay nhỏ, chúng đều thẳng tắp và cao vút. Thông mọc dưới thung lũng, vươn cao lên tít tận trời, sánh ngang vách núi.

Tàu chạy qua những dòng suối trong vắt, in bóng hàng cây. Đẹp, nên thơ và hùng vĩ.

Dưới sân ga là những nhà hàng phục vụ khách, bán đồ lưu niệm, đồ làm vườn cho đến đồ chơi.

Những ngôi nhà mô phỏng các trường học của trẻ em trong làng. Những vườn hoa xinh xắn. Cả cỗ xe ngựa và những đụn rơm thơm.

Ngắm trời xanh biêng biếc ở trên đầu.

Ngắm chú nai rừng ngơ ngác.

Rời khu rừng nguyên sinh tuyệt vời, xe lại đưa chúng tôi qua những khu nhà nghỉ dưỡng ở trong rừng khác. Với những thảm cỏ, mái hiên xinh xắn.

Trên đường, bất chợt bạn sẽ bắt gặp một đàn hươu hoặc nai thong thả qua đường.

Những ngôi nhà này đáng giá cả chục triệu USD. Thanh bình đến lạ thường. Những sân gol nhiều ko thể tả. Mình có cảm giác, mỗi chủ nhà ở đây sở hữu một sân gol!

Và chưa hết, ra khỏi làng là biển, biển mênh mông nối tiếp sau sân gol. Với đàn hải cẩu lười biếng nằm trên mỏm đá.
Bạn nhớ ghé thăm Viện Hải Dương Học của SF để tận mắt ngắm hàng ngàn loài vật của hải dương. Ngôi nhà mấy tầng lầu, với các màn hình, bể cá lớn cả vài chục m2. Mỗi loài có mặt ở biển SF đều được kể một câu chuyện bằng hình ảnh thật, từ cấu tạo trứng đến lúc tượng hình, và các giai đoạn trong vòng đời của chúng. Cá voi, cá mập bơi lội tung tăng cùng các loài cá khác, lấp lánh như các dải bạc.

(mình có video mờ ko bít post). Hay za. Bà con thông cảm. Xem các màn trình diễn của thổ dân.

Cảm nhận cảm giác đứng dưới thác nước....Nếu muốn xem được hết viện HDH, chắc phải mất vài ngày.

Vòng đời của loài mực.

Các loài hải quì, sao biển.

Chiều đã buông. Bầu trời SF rực rỡ sắc màu.Lên xe rồi, mà lưu luyến mãi.

Còn nhiều các TP có tên San...mà mình chưa được tới.
Bác Langkawi giúp tiếp sức em nha. Thank iu.

Chỉnh sửa cuối:

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Kỳ 4: Thiên đường

Điểm du lich cuối cùng của chúng tôi là Hawaii. Chúng tôi chọn đảo HoLuLu với TP Waikiki làm điểm đến. Sau khi bay hơn 5h, lại vượt qua Thái Bình Dương, chúng tôi hạ cánh xuống sân bay Waikiki. Nói thật là khi xuống sân bay và trên đường về ks, tôi hơi thất vọng! Tự hỏi hay mình chọn nhầm “thiên đường”?!. Chỉ khi đến ks và bắt đầu thám hiểm Waikiki, tôi mới biết là mình đã bé cái nhầm.
Bắt đầu chuyến thám hiểm thiên đường, vườn hoa nho nhỏ dưới chân bể bơi của ks.

Tối đầu tiên, chúng tôi thám hiểm phố đêm. Từ những con phố nhỏ, với các cửa hiệu xinh xắn như nhà búp bê.

Đến những đại lộ chính với những cửa hiệu lớn, san sát, và nhộn nhịp khánh mua sắm.

Honolulu, mỗi lúc một thêm cuốn hút, giống như bông hoa hàm tiếu, càng nhìn càng đắm, càng ngắm càng say. Phố nửa đêm vẫn nhộn nhịp, lung linh.Bạn sẽ ko thể ở nhà vào buổi tối, dù đã 12h đêm, nhưng xem ra cả khách hàng lẫn người bán hàng vẫn chưa nghĩ gì đến việc đóng cửa. Khách hàng còn nhu cầu, thì người bán còn niềm nở. Dẫu bạn chỉ vào…ngó. Không sao, người bán vẫn giữ nụ cười và nét mặt tươi tắn.

Bạn đã đi mỏi chân ư?, Mời bạn ngồi nghỉ chân nhé.

Ban ngày, bạn sẽ dành để đi đến các địa điểm như: Trân Châu Cảng, Đồi gió hú, bãi biển…..

Trân châu cảng: vẫn còn đó những mảnh vỡ của con tàu xưa, vẫn còn đó những vết dầu loang, những ụ cấu nham nhở cháy, với danh sách những người đã hy sinh.

Vẫn còn đó, những quả ngư lôi, những hiện vật của trận chiến lừng danh lịch sử.

Và hàng ngày, từng đoàn người vẫn đến nơi đây, tưởng nhớ những người đã hy sinh, thăm lại địa danh lừng lẫy năm châu bốn biển này.

Nơi này bây giờ, trời xanh, sóng biếc, thanh bình làm sao. Nhưng sẽ ko ai quên lịch sử đau thương của nó.

Rời Trân Châu cảng, bạn sẽ thưởng thức vị mặn mòi của biển cả. Trước khi xuống biển, bạn phải xếp hàng mua vé, với giá 7$/người. Sau đó, bạn sẽ sếp hàng tiếp để vào phòng chiếu phim. Bạn sẽ được giới thiệu về sự hình thành của quần đảo Hawaii. Sau đó, bạn mới xuống bãi biển.

Ở Hawai, có nhiều bãi biển. Và điều khác biệt với bãi biển ở VN, là bãi biển ở đây thường được trồng cỏ. Bạn sẽ được đi trên thảm cỏ xanh biếc trước khi xuống tắm, điều đó thật tuyệt vời, vì chân bạn sẽ ko bị bỏng rát vì giẫm trên cát nóng, nếu vào mùa hè.

Bạn sẽ thăm quan thành phố Waikiki, với cung điện của nữ hoàng.

Bạn thix ghi ta Hawaii không?

Bạn sẽ được đưa đến một ngôi làng cổ của Hawaii. Ở đây có tất cả 7 hay 9 (sorry, mình nhớ ko chính xác), tộc người Hawaii cổ. Ở ngôi làng xinh đẹp này, bạn sẽ được thăm quan những hình thức sinh hoạt văn hóa điển hình của từng tộc người. Các điệu múa cổ, các đám cưới,...được tái hiện. và bạn sẽ được mời nhảy cùng, hát cùng, gõ nhịp cùng bằng những ống tre.

Bạn sẽ được đi thuyền trên dòng sông nhỏ quanh làng. Bạn lại đượcc vào xem phim về lịch sử hình thành Hawaii từ núi lửa, lại được "ngồi máy bay", bay qua những cánh rừng hoa thơm ngào ngạt. Và sợ đứng tim, khi "máy bay" của bạn chao xuống vực sâu thăm thẳm, rồi lại ngóc lên trên sóng và bạn sẽ thấy mình bị sóng biển tung bọt nước vào mình.

Sau khi tham quan, chiều tối, bạn sẽ được mời vào ăn buffet trong một nhà ăn lớn được thiết kế kiểu nhà rông tuyệt đẹp.

Sau đó, bạn lại được mời xem các vở kịch cổ về các tộc người Hawaii cổ......
Nói chung mình thấy ngưỡng mộ người Mỹ, khi họ làm kinh doanh. và họ đã làm, là làm đến nơi đến chốn. Khách du lịch ko phải có cảm giác tiếc nuối khi mua vé tới đây tham quan.
Bạn sẽ được đi tham quan vòng quanh đảo, một bên là núi, một bên là biển.

Qua những khu rừng

Với những bầy gà rừng và mèo rừng thản nhiên khi bạn đi tới.

Men theo núi, bạn sẽ lên đến đỉnh đồi, với biệt danh là đồi gió hú.

Ở đây bạn sẽ nhìn xuống dưới biển, với những con sóng bạc đầu tung vào bờ đá. Và bạn sẽ được ở trong tình trạng…..tóc gió tung bay. Hi hi. Bạn sẽ vừa cười vừa chống chọi với những cơn gió cuốn, làm tóc tai bạn dựng ngược hay rối mù, khăn, …váy của bạn bay phấp phới.

Không khí thật trong lành, mát mẻ và nguyên sơ. Nguyên sơ đến tận cùng cảm giác con người. Lúc này, bạn sẽ được gió cuốn đi hết ưu lo, phiền muộn. Cuộc sống thật đáng yêu . Bạn chẳng cần có quen hay không quen, khi đã ở đây rồi, tất cả cùng chung niềm vui sống. Tất cả đều trở nên hồn nhiên vô tư như trẻ nhỏ.
Rời thiên đường đã mấy tháng lận. Lâu lâu mình lại bắt gặp mình đang lẩm bẩm ; "Aloha" !
Aloha là một trong những từ nổi tiếng nhất ở Hawaii. Nó mang nhiều nghĩa như chào hỏi, tình yêu, hòa bình, cảm ơn, tạm biệt... Aloha với những nụ cười trên môi, rạng ngời trong ánh mắt. Thân thiện, vui vẻ, bình an.
Rời Hawaii, mình hạnh phúc vì đã được biết một góc nhỏ thiên đường.
Tạm biệt nhé. Mong ngày trở lại. Ước mơ của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Kỳ cuối: Tản mạn.

1-Mặt khuất:

Tuy chỉ là đi du lịch. Bạn sẽ chủ yếu được đưa đến những nơi đẹp nhất. Nhưng bạn cũng sẽ tình cờ thấy được những mặt khuất của thiên đường. Ở NY và WST.d.c, chúng tôi tuyệt đối được an toàn, không hề thấy bóng dáng bất cứ người lang thang nào. Và cũng ko bị nhắc nhở cẩn thận với túi xách.Nhưng khi đến Las Vegas, chúng tôi bắt đầu nhìn thấy những người ngôi trên cầu nối giữa cá ks, với những bìa cát tông ghi trên đó dòng chữ : tôi ko có nhà, tôi đói. Thậm chí, sẽ nhìn thấy người phê thuốc, ngồi ở một xó. Tuy nhiên, 2 đêm lang thang ở đại lộ Las Vegas, đại lộ chính của TP, tôi chỉ gặp duy nhất 1 người phê thuốc.

Ở San Francisco hay ở Los Angeles, thì bạn sẽ bắt gặp nhiều người vô gia cư hơn. Đặc biệt là buổi tối. Chủ yếu là người da màu. Người da trắng có nhưng ít.. Và chúng tôi được dặn rất kỹ : hạn chế ra đường buổi tối. Nếu đi đâu phải báo với đoàn. Khi tôi ở một ks trong downtown Los Angelas, nơi trật tự an ninh được thông báo là rất phức tạp, tôi đã chứng kiến một vài homeless đứng ở ngoài cửa, hoặc vào tận trong sảnh. Nhưng họ có vẻ ko manh động, mà họ cứ đứng đó, như chờ đợi lòng thương. Và bảo vệ ks chỉ nói chuyện nhẹ nhàng, là họ lại đi ra. Thậm chí khi chúng tôi xuống xe trước cửa ks, vào lúc nửa đêm, tuy rất sợ bị cướp, vì họ đứng ngay đó, nhưng chúng tôi cũng đc an toàn.

Trước khuôn viên tòa thị chính nổi tiếng của San và các phố lân cận, thì nhiều lắm. Họ ngồi tụ tập cả đám. Thậm chí ngồi trên xe, tôi đã tận mắt chứng kiến, một vài thanh niên đang tiêm trích. Lạ một điều, tôi cũng chả thấy bóng dáng một cảnh sát nào. Ở VN, chắc ko có chuyện người vô gia cư tụ tập ngay trước cửa UBNDTP. Nhưng họ cũng chỉ ngồi nhìn du khách tấp nập ngược xuôi. Có lẽ ban ngày thì họ ko hành động.

Bạn sẽ thấy những ban nhạc, hay nhạc sĩ đứng biểu diễn trên phố để cái hộp trước mặt. Ai muốn cho tiền thì thả vào đó.

Nghệ sỹ ảo thuật đường phố

Những cậu bé da đen biểu diễn các màn nhảy múa, nhào lộn. Hay bạn sẽ bắt gặp những người da đen đi nhặt rác trong thùng. Thậm chí, khi chúng tôi đang hớn hở đi trên phố cảng San Francisco xinh đẹp. Tay đang nhón khoai tây rán, thì có một homeless chặn bước và xin đồ ăn. Chúng tôi vui vẻ đưa cả gói cho bạn ý. Sau khi cảm ơn, bạn ý về chỗ ngồi với bạn của mình trên hè phố, với hai cái bao to đùng chắc đồ dùng, và lại chia nhau ăn.

Mục này có lẽ hoa trai trong vuon ,@ 2t3x, Langkawi ….sẽ giúp quí vị được nhiều hơn. Chứ bạn LH thật sự lướt qua thiên đường, nên ko thể có cái nhìn sâu hơn. Theo suy nghĩ của riêng mình, thì ở đâu người lao động cũng vất vả. Ở đâu người nghèo cũng khổ. Ở đâu cũng có nơi an toàn, nơi nguy hiểm. Nhất là trong hoàn cảnh TG phức tạp như hiện nay. Nên nghĩ là kiếm tiền ở Mỹ rồi tìm nơi nào thanh bình hơn để sống chắc cũng ko phải dễ. Anh, Đức, Pháp, bây giờ cũng là đích ngắm của khủng bố. Về VN ư. Nhất trí hoàn toàn. VN cũng thật thanh bình. Nhưng với người có tuổi, mình thấy ok. Nhưng với bọn trẻ, sao mình cứ thấy e ngại. Bạn sẽ liệt kê những vụ khủng bố, những vụ xả súng hàng loạt ư ? Thật kinh hoàng đúng ko ? Nhưng nếu phải làm một con tính, bạn sẽ thấy số người chết vì những nguyên nhân đó, ko là gì so với số người chết vì tai nạn ở VN. Cũng ko là gì so với số ca ngộ động, và nhất là số ca ung thư ở trẻ em. Và số người mắc bệnh do ô nhiễm môi trường, ô nhiễm thực phẩm trên đất nước mình, chắc ai cũng phải rùng mình. Đặc biệt là các mem VRX nhà mình nhỉ. Hi hi. Chưa kể, trẻ em nhà mình bị đánh cắp tuổi thơ, vì cái cắp trĩu vai ; vì các buổi học chính khóa và học thêm liên miên nữa.
2- Người Mỹ
Người Mỹ béo phì : Khi ở VN, nghe đài, đọc báo, tôi nghĩ đến Mỹ tôi sẽ gặp toàn người to đùng ngã ngửa. Nhưng tôi đã nhầm. Tỷ lệ người Mỹ béo phì, theo như cá nhân tôi quan sát là có nhưng rất ít. Thậm chí nếu so sánh người đc gọi là béo so với tầm vóc, thì người Việt mình mới gọi là nhiều người béo. Đặc biệt trẻ em Mỹ. Mình đã đi chung với các cháu học sinh trung học. Và mình thèm con nít, nên mình rất chú ý quan sát chúng. Trẻ em Mỹ mà ở lứa tuổi nhi đồng, mình ko thấy bé nào béo cả, chứ đừng nói là béo phì. Ở bậc trung học, tỷ lệ các cháu béo cũng ít thôi. Tuy nhiên, mình mới chỉ đi chung với các cháu của một trường.

Người Mỹ trầm lặng : Ở Mỹ, khi bạn ra nơi công cộng, dù là rất đông người nhộn nhịp, nhưng ko hề ầm ĩ, huyên náo. Nhà hàng ăn uống, shopping, nơi tham quan tập trung hàng ngàn người, vẫn một bầu không khí thanh bình. Trừ khi bạn đến các bar, nơi thanh niên tụ tập hát hò, nhảy nhót. Còn ở đâu, mọi người cũng nói chuyện rất nhỏ nhẹ, đủ nghe, không làm phiền người bên cạnh.

Văn hóa xếp hàng : bạn đi lên xuống máy bay, lên xuống tàu, xe , đến điểm tham quan, vào nhà hàng ăn uống, thậm chí vào WC. Bạn cũng sẽ phải xếp hàng. Mọi người làm việc đó đương nhiên như hít thở khí trời. Rất bình thản, ko chen lấn xô đẩy.

Người Mỹ và thể thao : Bạn sẽ bắt gặp người Mỹ chạy bộ hay đạp xe bất cứ giờ nào trong ngày. Bất cứ ở đâu : NY, WST.dc, San….Mình phỏng vấn rồi, bất cứ khi nào rảnh, người Mỹ sẽ đến các phòng tập, hay đơn giản là chạy bộ, đạp xe. A, mà là người Mỹ rất trẻ nhé. Ko như ở VN, toàn các cụ già chăm tập dưỡng sinh.
Đạp xe ở WST.D.C

Đạp xe ở Holywood

Trượt băng ở Đại lộ số 5 NY

Trò này gọi là gì bà con. Tại San Bacbara.

Những nơi để xe đạp như này, mình bắt gặp khắp nơi đã đi qua. Nhìn lượng xe cũng khá nhiều đấy nhỉ.

Đạp xe trên phố, phố đông người qua. San F.

3-Trẻ em.
Trẻ em ở đâu cũng đáng yêu. Trẻ em ở Mỹ thi ngoài đáng iu, còn rất tự tin và tự lập. Và các bé được đưa đi chơi từ khi....vài ngày tuổi. Chả che đậy gì. bái phục. (Tiếc là lúc đi, mình ko định viết ký sự, nên bỏ sót rất nhiều chi tiết. Có bé còn nhăn nheo, chỉ tầm 1-2 tuần tuổi. Có bé chừng chưa tới 2 tháng tuổi. Bố mẹ địu ra phố, và khi cần, thay tã ngay ngoài trời....).

Tự kéo đồ ở sân bay, chiện nhỏ

Tự kéo đồ và trông em. Mỗi đứa một valy.

Rất mạnh dạn và tự nhiên

Bé 11 tháng tuổi. Gió biển lồng lộng. Nhiệt độ tầm 18-20 độ c. Mình nào khăn, nào tất. Bé cứ nhất định nhoài ra biển.

4-Chim chóc : bạn sẽ bắt gặp chúng ở mọi nơi. Chúng rất dạn người. Chúng như một thành viên ko thể thiếu của bức tranh thiên đàng Mỹ.
Chim ở Mỹ nhiều vô biên, bất cứ ở đâu, bạn cũng có thể bắt gặp chúng. Thậm chí ở Trân châu Cảng nữa.Từng bày đàn hay vài bạn, một bạn. Bay lượn trên không, đi bộ qua đường cùng bạn, bơi trên mặt nước, đậu trên nóc xe, ăn trên tay bạn...

Bạn này là thương binh:

5-Hoa cỏ nước Mỹ: Hoa dại trên đường, hoa trồng trong công viên, hoa ở nhà hàng, hoa treo trên cột điện. Ở đâu mình cũng bắt gặp những thảm hoa, lẵng hoa, bồn hoa như này. Và hoa trong siêu thị.
Hoa trên hàng rào trụ sở Liên Hiệp Quốc:

Hoa cỏ thật xinh

Hoa dại trên đường

Hoa bắp cải này bà con

Hoa ở khắp nơi

Và hoa trong siêu thị.

Và người đàn ông này, mua hoa tặng vợ và mẹ.

(còn tiếp)
[DOUBLEPOST=1453270970][/DOUBLEPOST]
Sao hết bài rồi hả Cô ?
Hờ hờ. Còn tập cuối. Cho cô nợ đến mai nha.

Chỉnh sửa cuối:

hoa trai trong vuon

Nông dân thích trồng rau
nếu bạn thất nghiệp chính phủ sẽ trợ cấp cho bạn số tiền hàng tháng đủ duy trì cuộc sống, ngoài ra còn có những nơi cho thực phẩm miễn phí bạn có thể lấy bao nhiêu cũng được, những du hoc sinh việt nghèo thường tới đây lấy thực phẩm tiết kiệm tiền, ngoài ra những tiệm bán bánh mì gần đến giờ đóng cửa sẽ cho hết bánh còn dư trong ngày, nên kg có chuyện đói ở mỹ. Nên những người cầm bảng carton xin tiền phần nhiều dùng tiền trợ cấp uống rượu, đánh bài, nghiện.... Không đủ xin thêm, điều thú vị là các anh chàng xin tiền rất thích xin ở những ngã tư, chợ, nhà thờ khu người việt luôn có các bà các cô vn, vì chỉ họ mới cho, tuyệt nhiên kg có người xin tiền khu người mỹ, tụi mỹ trắng nói tao đi làm đóng thuế đầy đủ nếu dư dả tao mua thực phẩm đến chỗ cho miễn phí, nhưng khi thất nghiệp tao vẫn xếp hàng nhận tiền trợ cấp và xin thực phẩm chứ kh trốn thuế như dân làm nail (mình hơi quê). Khi ra ngoài ăn, nếu kg ăn hết thì mang về kg bỏ thừa
Người quen mình khi thất nghiệp thì oto cũng là nhà để ngủ, tắm công cộng miễn phí, thực phẩm miễn phí. Những việc làm với mức lương tối thiểu 8$ / giờ kg quá khó kiếm nếu bạn chịu làm : vệ sinh văn phòng, hãng , nông nghiệp, thực ăn nhanh, chăm sóc đi chợ cho người già, đẩy xe người già ra biển chơi, .... Có điều bạn dẹp đc sĩ diện để làm những việc đó kg.
Có 1 cảnh mình thấy tội nghiệp thật sự : vài bà già vn đi tản bộ thỉnh thoảng lục thùng rác lượm lon thả xuống đất lấy chân đạp dẹp rồi bỏ vào giỏ, ông anh giải thích bán để dành tiền gửi về vn cho bà con mặc dù chẳng đc bao nhiêu, vì ỡ vn nhiều người xin tiền.

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Kỳ cuối: Tản mạn (tiếp)
5-Hoa cỏ nước Mỹ:
Hoa trong siêu thị tiếp nha bà con

Lá phong ở Holywood

Hoa hồng nhé

Hoa trên phố

Hoa ở cổng nhà

Hoa cỏ lau

Ở Mỹ hoa dâm bụt rất đẹp

Ngót Nhật được trồng thành hoa dại

Hoa này nhìn quen quen nhở, giống avata của ai đó VRX nhà mềnh

Hoa ở ngoài ruộng

Hoa này là biểu tượng của thiên đường Hawaii nha bà con

6-Ô tô, xe máy
Mình mù tịt về xe pháo, vậy mà vẫn ngẩn ngơ khi bắt gặp những chiếc xe dài thượt như này khắp nơi trên phố.

May mắn khi từ Hawaii về Los, đến sân bay con gái gọi taxi Uber, ( nhân tiện, nếu cần đi taxi, bạn nên dùng dịch vụ Uber nhé, sẽ rẻ hơn rất nhiều so với taxi bình thường. Và tài khoản Uber ở Vn, sang Mẽo dùng bình thường nha bà con); Hết loại xe uber X, nên mấy mẹ con chọn uber black, và mình lần duy nhất trong đời ( chắc thế ) được ngồi trên chiếc Lincoln.(Thấy con gái phỏng vấn bác tài, và được biết loại này ko sản xuất nữa). Chao ôi là êm ái, chạ nghe thấy tiếng động cơ, cũng chạ thấy rung lắc tẹo nào, lướt nhẹ nâng. Hi hi.

Các hot boy nhà mình thì chắc sẽ mê mệt với những chiếc xe máy và các dòng oto, mình chả thể nhớ hiệu gì, với ở VN, mình chưa từng thấy.

Chiếc xe dài thượt có cần cẩu này của 911. Nó luôn đi kèm xe cứu thương khi có ca cấp cứu ở nhà cao tầng. Hoặc đi một mình khi có hỏng hóc hay yêu cầu sửa chữa gì đó.

Xe bus: ở nơi nào bạn cũng sẽ bắt gặp các xe bus rất ngộ nghĩnh. Với các mức giá từ 2,5$ đến 12$ gì đó. Tùy tour, tùy chặng, tùy TP. Bạn luôn luôn có phương tiện tham quan bất cứ TP nào bạn đến. Xe rất đẹp, bạn có thể ngồi trên như boong tàu, hay ngồi dưới. Cả xe bus ngựa kéo.Riêng ở San Francisco, còn có cả tàu điện nữa. Rất là thú vị.

7-Súng:Bạn quả thật là dễ dàng nhìn thấy nới bán súng. Nhưng mua và giấy phép sử dụng như nào, thì mình ko biết chắc.

8-Hàng không mỹ: mình được HDV cho biết, ở Mỹ có tất cả 130 hãng hàng không nội địa, không kể các hãng hàng không quốc tế và 1500 sân bay. Các chuyến bay nội địa của Mỹ cũng có thể diley vì lý do lãng xẹt: phi công đình công,….Bạn đã bao h thấy cảnh máy bay sếp hàng dọc trên bầu trời, đợi hạ cánh chưa? Tới Mẽo, bạn sẽ đc chiêm ngưỡng, và bản thân bạn cũng thấy máy bay của mình đang sếp hàng.

9-Văn hóa tip: ở Mỹ, tip là đương nhiên và công khai minh bạch. Ban đi tour theo đoàn, bạn đi tour tự túc, vẫn là 7$/ngày (hướng dẫn viên: 5$. Lái xe: 2$).

Bạn vào tiệm ăn. Hóa đơn thanh toán sẽ ghi rõ ngoài giá TĂ sẽ có tiền thuế và tiền tip.

10-Nông nghiệp Mỹ: Mình đã thấy nông dân Mỹ làm việc trên những cánh đồng.

Mình cũng thấy các sản phẩm nông nghiệp Mỹ ở ngoài đồng, trên xe, và trong siêu thị. Mình cũng thấy những cánh đồng như này.

Phủ xanh đồi trọc

Bí ngô

11-Ăn uống: Nếu tính ra tiền VND thì ăn uống ở Mẽo khá là đắt đỏ. Tuy nhiên, có những thứ lại vô cùng, vô cùng rẻ. VD như táo và nho. Mình thấy mua ở chuỗi siêu thị Walmart, thì cũng đã rất rẻ so với ở VN. Nhưng nếu bạn biết cách, bạn sẽ mua được rẻ hơn nữa. Khi đi tham quan, đến các điểm dừng chân để khách ăn uống. Ở đây, ngoài các cửa hàng ăn, còn có các siêu thị, bán buôn nữa. Táo mua ở đây chỉ 1$ một quả cỡ 3-4 lạng. Giòn, ngọt. Nho thì mình cũng ko nhớ rõ, nhưng cũng rẻ bất ngờ. Điều thú vị nhất là, bạn ko sợ ngộ độc. Mua xong, lau qua quýt, có khi cũng chả cần lau, bạn sẽ dc cắn táo ngập răng, cả vỏ, thơm ngon tuyệt đỉnh. Nho xanh, nho đen, nho tím, cũng vậy. Chỉ chuối là đắt hơn ở nhà. Ở Mỹ, họ giáo dục trẻ em rất hay. Khi chúng tôi vào thăm viện Hải dương học. Ở đó rất nhiều em bé đi thăm quan. và họ đặt những trò chơi lựa chọn như: hoa quả nào rẻ nhất? đương nhiên là những hao quả sản xuất được tại Mỹ. Hay làm cách nào để tiết kiệm năng lượng? Đáp án đúng vẫn là sử dụng hàng sản xuất tại Mỹ. như vậy sẽ ko tốn tiefn vận chuyển. vv và vv. Hay để bảo vệ môi trường, ngay tại đó có rất nhiều những triển lãm tái sử dụng túi nilon, hay bàn chải đánh răng, vỏ chai nước thành những sản phẩm có ích. Thiết thực, dễ hiểu, dễ nhớ.
Đi du lịch Mỹ, thì người VN thường chọn các cửa hàng ăn TQ. Vì nếu khéo chọn, bạn sẽ dc ăn những món hạp khẩu vị, và tính ra cũng ko đắt. Người TQ có ở khắp nơi trên đất Mỹ. Họ kinh doanh thành từng khu phố gọi là Chinatown. Nhưng thực ra, cũng có người Vn, Thái Lan... kinh doanh. Nhưng người TQ chiếm đa số, nên ở Mẽo, TP nào cũng có một khu Chinatown.
Riêng ở hawaii, bạn nên ăn cơm Hàn. Có một quán ăn Nhật nổi tiếng, được bình chọn trên mạng. Rất đông người xếp hàng. Chúng tôi cũng háo hức, xếp hàng và đứng xem đầu bếp làm mì udon tươi.

Gọi bát mỳ khá đắt, nhưng eng chạ ngon đâu. Kể cả các món khác, cứ một $, nhưng mà gom lại thì đắt, mà ko ngon.
Lùi ra sau cửa hàng Nhật ở mặt phố, có một khoảng sân. Ở đó, cửa hàng ăn Hàn Quốc chỉ rộng chừng 2-3m2. Đủ kê một cái quầy đồ ăn và cái bàn cho cô bán hàng. Khách sẽ ngồi ăn ngoài sân. Cơm nóng, rất ngon. Có thể gọi cơm gà, bò, sườn. Miếng sườn nướng, miếng bò bít mềm, dày dặn, to bằng cả bàn tay.Rau miễn phí, tự chọn một trong các món xào sau: súp lơ xanh, trắng; giá đỗ; bắp cải; cải xanh...Nói chung là ổn. Mỗi suất như thế chừng 8$.
Qua Mẽo, gặp hàng phở Vn thì thix mê. Mà ngon, mình thuộc loại khó ăn, vậy mà vẫn eng thun thút, hi hi. Nhất là ở Hawaii, có hàng phở Vn nổi tiếng, lái xe taxi nào cũng biết. Đó là phở One. Mải ăn, quên cả chụp. Ở đây có phở bò các loại: ngoài phở tái, chín, gầu, có cả phở đuôi bò, tái nạm....Có cả canh cua đồng, lảu các loại. Người Việt gặp nhau, tuy là khác biệt hai miền Nam-Bắc, mà vẫn vồn vã, thân thương.
Còn đây là hàng phở VN ở San Bacbara. Thấy phở là mặt mày hớn hở và cong đuôi chạy như này đây.

Nói chứ, phở ở Mẽo mềnh eng, hơn đứt bát phở 160k bác Langkawi ăn ở Tưn Sơn Nhứt, bác Lang nhở. Cả về chất lượng bát phở và thái độ phục vụ.
Còn đây là suất ăn của hãng hàng không Mỹ trong chuyến bay Los Angeles đi Hawaii, có hơn suất của Vn Air ko bác Langkawi ? Coi nước nhiệt đới gió mùa Vn cho eng có bằng nc Mỹ ko ta?

Đây là suất ăn của hàng không Đài Loan Eva Air

Đây là suất ăn sang ở ks Las Vegas

Mình ko trồng dc củ quả. Nên qua đây mình tranh thủ eng củ cải đỏ, cà chua, việt quất, dưa xanh, dưa vàng
Hay bữa ăn ở nhà hàng Mỹ

Món tráng miệng ở Hawaii (cứ tưởng mua đc cải kale như này cơ lianguyen ,Nấm Mối , lamca113)

Mấy ngày tự túc ăn ở Mỹ, 4 người nhà mình cũng chỉ tốn tầm 100$/ngày. No và đủ chất. Cũng ngon nữa. Ko bị ăn bữa bánh mỳ khô nào cả. bao h cũng đầy đủ chất. Ngoài ra mua thêm hoa quả, ăn mệt nghỉ, cugnx rẻ mà.
12-Cách đi Du lịch Mỹ đỡ tốn xèng:cái này tặng yukisakura nha
Chủ đề này, mình lại phải nhờ bạn hoa trai trong vuon , Langkawi giúp nhé, thank iu. Mình chỉ đề cập đến một góc rất rất nhỏ thôi.
Chuyến đi Mẽo của mình chia làm 2 phần. 8 ngày đầu mình đi theo đoàn của VN. Rất phí time. Ăn ở thì xịn hơn phần sau. Nhưng đi đc ít nơi quá. Cứ rềnh rang, người nọ chờ người kia. Với họ cũng cho đi ít điểm thôi ....khỏi tốn tiền công ty. He he.
8 ngày sau, mình đi theo tour nội địa của Mỹ. Ấy là ở Vn, khi đc cấp visa, cô cháu mua trên mạng. để nối tour. Rất rẻ. Có 200$/1 người/4 ngày. Tiền xe đưa đón, tiền HDV, tiền ks. Mình tự túc ăn uống. Ở San F và Hawaii, đều giá đó. Sang đến nơi, lại bái phục ông Tàu. té ra tour nội địa Mẽo, toàn ông Tung Của làm. Cty họ có cả đội xe, dàn HDV. Có xe đi đón khách tại các điểm đã đăng ký, sau khi tập kết, chia ra, ai mua tour đi đâu, thì lên xe số mấy. Đi rất sớm. Thường xuất phát lúc 6h sáng. Kết thúc lúc 9h tối. Ko chờ đợi ai, dù chỉ 01 phút. Xe đã lăn bánh, lái xe nhìn thấy mình chạy theo à, kệ, cứ đi thôi. Nghỉ ăn trưa, xuống nơi tham quan, cứ 30 phút. nghỉ ăn tối 45 phút. Tới nỗi, mình gọi tên HDV là ông 30 phút! Nhưng mà hiệu quả. Đi đc nhiều nơi. Ko mất time chờ đợi. tức cái, trên xe 60% là Tung của. 40% còn lại là đa quốc gia. Khi nó thuyết minh, nó nói tiếng Tàu tầm 10 phút, xong, nói tiếng Anh...01 phút. Mình mà biết tiếng Anh, nó chít với mình. tiếc thế chứ.
Vậy, nếu mình tự xin visa hết 160$. Visa có hạn 01 năm (sau đó 3 năm chỉ cần Đk trên mạng, ko phải phỏng vấn). Rình vé máy bay rẻ. Mua tour nội địa Mỹ....quên Tàu, he he. Mình đi dl Mỹ chắc chắn rẻ hơn đi dl trong nước. Phải ko bà con.

Hay za, vậy là chuyến đi của bạn Lh đã kết thúc. Mượn lời Cụ Nguyễn Du: lời quê chắp nhặt dông dài. Mua vui cũng được một vài trống canh.
Cảm ơn cả nhà đã đọc và cmt ủng hộ. Xin nhờ bác raulathuoc ,hoa trai trong vuon , Langkawi., @@[email protected]@ và cả nhà.... bổ xung và hiệu chỉnh giúp những phần sai sót. Cảm ơn rất nhiều.
Bài ký sự này, bạn LH tranh thủ viết khi còn đi làm. Vài hôm nữa, bạn ý về vườn đuổi gừ. Sẽ ko có điều kiện. Ở nhà dùng dt cùi, up ảnh khó khăn, màn hình đơ đơ, muốn like ai cũng khó. Vậy bà con thông củm, nếu ko thấy bạn ý nói năng gì nha nha.
Cảm ơn thật nhiều.
Chúc cả nhà năm mới vui vẻ và hạnh phúc.

Chỉnh sửa cuối: