Ký sự Bạn Có Thích Nước Mỹ Không?

hoa trai trong vuon

Nông dân thích trồng rau
Dàn motoo chạy trên cao tốc rất ấn tượng, có những anh mỹ về hưu, bán nhà sắm xe motoo du lich khắp nưởc, đến trạm đổ xăng mình định lấy dt chụp xe moto , bị ông anh chặn lại : phải xin phép chủ xe, nó cho mới đc chụp, đây là văn hoá mỹ. Khi anh chở mày phải ngồi ghế kế tài xế nếu trong xe chỉ 2 người, kg đc ngồi ghế sau vì ghế sau chỉ dành cho chủ tịch.
Khi bạn muốn đến nhà quen thân hay sơ gì cũng phải gọi điện thoại xin hẹn, họ đồng ý mới đc tới.
Ở cali có xe đò hoàng chạy từ sanjose đến chợ thuận phát, từ đó cũng cũng có xe đò xuống san diego rất thuận tiện cho người đi du lich bụi kiểu bác sâurau , trên xe đa phần người việt, dễ dàng bắt chuyện các bà các cô hỏi về cuộc sống cộng đồng vn, mình hay nhờ điện thoại các cô gọi cho người nhà ra đón, trên xe minh còn đc mời bánh da lợn các cô làm.
Món ăn mình thích nhất là kem, rất ngon, rất rẻ, nhất là sữa tươi, ngon bổ rẻ

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Langkawi , sửa giúp mình font chữ cái đoạn sau hình ảnh đầu bếp làm mỳ udon (tản mạn 11) và tản mạn 12 đoạn giá tour với. Thank iu. Sao mình bấm vào sửa, thấy chữ bình thường. Mà cứ ra pic là nó sai loạn xà ngầu? pó tay.
[DOUBLEPOST=1453435151,1453434484][/DOUBLEPOST]
Dàn motoo chạy trên cao tốc rất ấn tượng, có những anh mỹ về hưu, bán nhà sắm xe motoo du lich khắp nưởc, đến trạm đổ xăng mình định lấy dt chụp xe moto , bị ông anh chặn lại : phải xin phép chủ xe, nó cho mới đc chụp, đây là văn hoá mỹ. Khi anh chở mày phải ngồi ghế kế tài xế nếu trong xe chỉ 2 người, kg đc ngồi ghế sau vì ghế sau chỉ dành cho chủ tịch.
Khi bạn muốn đến nhà quen thân hay sơ gì cũng phải gọi điện thoại xin hẹn, họ đồng ý mới đc tới.
Ở cali có xe đò hoàng chạy từ sanjose đến chợ thuận phát, từ đó cũng cũng có xe đò xuống san diego rất thuận tiện cho người đi du lich bụi kiểu bác sâurau , trên xe đa phần người việt, dễ dàng bắt chuyện các bà các cô hỏi về cuộc sống cộng đồng vn, mình hay nhờ điện thoại các cô gọi cho người nhà ra đón, trên xe minh còn đc mời bánh da lợn các cô làm.
Món ăn mình thích nhất là kem, rất ngon, rất rẻ, nhất là sữa tươi, ngon bổ rẻ
Ờ, sữa tươi ngon, bổ, rẻ, mà chỉ dùng trong ngày, ko là hỏng hoa trai trong vuon nhỉ. Mấy mẹ con mình cứ mua một can, uống trong ngày. Ngoài sữa tươi, mình cũng thix cả sữa chua nữa, ngon tuyệt, và cũng rẻ.

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Sữa bò tươi thanh trùng Long Thành, hộp giấy 1 lít không đường ở VN giá 36k. Không biết bên Mỹ giá thế nào cô loayhoay? Đọc báo thấy nước ngoài sữa rẻ, thuốc lá đắt còn VN ngược lại mà ko biết đúng hay sai.

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Sữa bò tươi thanh trùng Long Thành, hộp giấy 1 lít không đường ở VN giá 36k. Không biết bên Mỹ giá thế nào cô loayhoay? Đọc báo thấy nước ngoài sữa rẻ, thuốc lá đắt còn VN ngược lại mà ko biết đúng hay sai.
Sữa tươi thành trùng ở Vn người tiêu dùng ko thể biết là có bao nhiêu phần sữa tươi thật hay toàn sữa bột pha yukisakura. Giá cô cũng ko nhớ nữa, chỉ nhớ khi mua mấy mẹ con cô cháu cứ suýt xoa là rẻ. Còn sữa bột thì chắc chắn là rẻ cháu à. Đoàn cô, có mấy người, ko mang gì về ngoài sữa bột về cho cháu.

sau_vi

Nông dân wèn!
Tháng 7 này có bác nào đi cho em bám càng với. Hôm trước định tháp tùng đoàn Obama mà bị đạp lại rồi!

Chuồn chuồn kim

Nông dân thích trồng rau
Bạn có thích nước Mỹ không? Câu hỏi này, nếu mình chưa đặt chân đến Mỹ, chắc mình còn phải suy nghĩ. Vì dẫu sao, những kỷ niệm từ thời thơ bé, với bom đạn, với thiếu thốn tình cảm gia đình; Vì bố đi chiến trường biền biệt. Vì mẹ đi sơ tán theo nhà máy. Hai anh lớn đi sơ tán theo trường. Chỉ còn hai chị em , mình với cậu út, lúc đó đứa 6 tuổi, đứa 3 tuổi, đi sơ tán theo trại trẻ.

Nhưng, khi mình đã đến nước Mỹ, nhất là sau khi chiến tranh đã khép lại 40 năm. Thì mình sẽ ko cần phải suy nghĩ gì, khi trả lời rằng: có.

Thật ra, với 15 ngày trên đất Mỹ, mình cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa. Với các bang mình đã đến là : New York, Washington, Nevada,Pennsylvania, Caliphornia, Hawaii. Với các thành phố: New York, Washington D.C, Philadelphia, Las Vegas, Los Angelas, Santa Bacbara, San Francisco, Waikiki. Chắc mình chưa khám phá được 1/n.000.000 nước Mỹ.

Nhưng mình cũng xin được mạn phép gửi bài ký sự này đến cả nhà. Vì mình mù tiếng, nên ko tránh khỏi những hiểu hay nhớ sai tên địa danh, hoặc cảm nhận không chính xác. Mong rằng, bà con, ai đó thông hiểu hơn về nước Mỹ, chỉnh sửa giùm. Hi hi, cái bệnh thích múa rìu của em khó đỡ ạ.

Kỳ 1
Nước Mỹ những nơi tôi đã đi qua:

Điểm dừng chân đầu tiên khi chúng tôi bay vượt qua Thái Bình Dương là sân bay John F. Kennedy, sân bay lớn nhất của New York.Ở đâu đó trên bầu trời, chúng tôi đã được lội ngược thời gian. Đang ở ngày mùng 10/10/2015, chúng tôi lại được quay lại ngày 9/10/2015. Đây là bình minh ở trên độ cao 40000 feet

Cảm nhận đầu tiên khi nhìn xuống NY từ trên máy bay là: mênh mông, cảm giác như khi mình ở ngoài biển, ngửa cổ nhìn lên một bầu trời sao sáng. Nhưng khi thực sự đặt chân xuống sân bay, thì lại có cảm giác hơi hụt hẫng, vì sân bay ko đẹp. Lúc đó tầm 12h đêm. Vậy mà sân bay vẫn tấp nập. Xếp hàng làm thủ tục: quét XQ, lấy vân tay, chụp ảnh. Hải quan Mỹ kiểm soát rất chặt.

Sáng đầu tiên ở NY. Một bầu trời thu xanh ngắt, ko một gợn mây,ko khí nhẹ lâng lâng,ko hạt bụi.Mình vốn có bệnh hen mãn tính, vậy mà ở đây, cảm giác hít thở thật là nhẹ nhàng. Và màu xanh của bầu trời, với nắng vàng, sẽ theo mình suốt hành trình.
Trời thu NY:

Trời thu WST.D.C:

Trời thu Las Vegas:

Trời thu Hollywood:

Trời thu San Francisco:

Và Hawaii huyền thoại:

(Còn tiếp)
Sao em ko coi được hình vậy nè cả nhà!

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Do cái site up hình nó tiêu rồi.
Tiếc quá bác Langkawi. Bao công sức mình lựa hình, thế là tan thành mây khói. Mà mình cũng k hiểu, hình là do mình chụp. Up qua fb. Chứ mình đâu có đi copy của ai. Vậy sao cái site up là cái rì vậy bác? Nó lại tiêu, làm mình bị oan gia?
[DOUBLEPOST=1465978440][/DOUBLEPOST]
Tháng 7 này có bác nào đi cho em bám càng với. Hôm trước định tháp tùng đoàn Obama mà bị đạp lại rồi!
sau_vi lại đi à. Thix thế. Mình ước gì đc đến mẽo lần hai.

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Tiếc quá bác Langkawi. Bao công sức mình lựa hình, thế là tan thành mây khói. Mà mình cũng k hiểu, hình là do mình chụp. Up qua fb. Chứ mình đâu có đi copy của ai. Vậy sao cái site up là cái rì vậy bác? Nó lại tiêu, làm mình bị oan gia?
[DOUBLEPOST=1465978440][/DOUBLEPOST]
sau_vi lại đi à. Thix thế. Mình ước gì đc đến mẽo lần hai.
Có một cách up hình khó bị "die", là đăng ký tài khoản và up qua một site trung gian tin cậy như:
- Flickr
- Photobucket
- Dropbox
Cách này hơi lâu vì phải chèn link vào dòng lệnh
. Tuy chậm nhưng chắc ăn.
Bài Langkawi viết up hình qua Dropbox vẫn còn hình:
http://vuonrauxanh.com/threads/my-mot-chuyen-di-cuc-ngan.3228/
Còn bài này up qua Photobucket cũng tương tự:
http://vuonrauxanh.com/threads/langkawi-hay-thu-mot-lan.3426/