Vườn rau @ Ban Công Nhà Sóc

hongtrang86

Nông dân thích trồng rau
Trời mưa, có việc phải về nhà và tranh thủ chộp em ý

Còn nhiều chỗ trống để treo chậu nhưng phải chừa lại để phơi giẻ lau ^^- không thể chiếm hết chỗ của cô GV được

Sự nghiệp trồng rau từ bancong cũ nhà Sóc ở Bình Tân, nhà nhỏ nhưng được cái cửa sổ nào cũng có nắng nên trồng tùm lum, giờ thì quá khứ rùi.
Đầu tiên là ớt ở cửa sổ - cây này giờ vẫn sống nhăn răng ^^

Dưa leo - thu hoạch đúng 3 trái là tèo

Rau muống

Củ cải (bảo 45 ngày thu hoạch mà em trồng gần năm hic hic)

Cà chua - lấy hạt từ trái cà ăn hàng ngày, trồng sao mà nó thành cà chua bi k hạt??

Giờ về Bình Thạnh và gầy dựng lại "cơ nghiệp" với em thiên lý đầu tiên

Có cái ban công nhỏ xíu mà nhà Sóc trồng 2 cây thiên lý trong 1 chậu chữ nhật. 1 chậu nữa trồng: mồng tơi, tần dầy lá. 3 chậu chữ nhật khác trồng luân phiên; rau muống, cải ngọt, rau ngót nhật. Và một số rau gia vị hàng ngày như ngò gai (mua về ăn rồi còn cái rễ em đem trồng ^^), húng quế thì cắm cành rồi lên, cần tây cũng làm giống ngò gai, hương thảo, oregano, xạ hương, xô thơm...
Đất thì vì trồng trong chậu và ở bancon chật hẹp nên ngay từ ban đầu nhà Sóc đã mua đất tribat trộn với perlit, tưới cây thì tưới bằng dung dịch thủy canh. Mong là sẽ tốt đẹp ^^

Chỉnh sửa cuối:

hongtrang86

Nông dân thích trồng rau
Chúc mừng bạn mở vườn, wellcome bạn bước vào con đường chông gai mà đầy thích thú.
Vâng chông gai lắm, có lần thấy sâu mà quăng cả đồ mà chạy đấy ạ, rồi phải mất 2 ngày mới dám bước ra thăm cây với 1 tinh thần cảnh giác cao độ ngó trước ngó sau. Hic, em sợ sâu lắm lắm
[DOUBLEPOST=1440049185][/DOUBLEPOST]
Chúc mừng Sóc. Sóc làm bánh ngon thế. Về Bình Thạnh chắc vườn rộng hơn, Sóc tha hồ tung hoành nhé.
Dạ em cảm ơn, về BT cũng vẫn ở chung cư nên vẫn chỉ là cái bancon to hơn cái cũ 1 xíu, nhưng khéo co thì ấm thôi ạ. Đây em tặng hoa cho người yêu hoa từ vườn của em

Vi_1906

Nông dân thích trồng rau
Sự nghiệp trồng rau từ bancong cũ nhà Sóc ở Bình Tân, nhà nhỏ nhưng được cái cửa sổ nào cũng có nắng nên trồng tùm lum, giờ thì quá khứ rùi.
Đầu tiên là ớt ở cửa sổ - cây này giờ vẫn sống nhăn răng ^^

Dưa leo - thu hoạch đúng 3 trái là tèo

Rau muống

Củ cải (bảo 45 ngày thu hoạch mà em trồng gần năm hic hic)

Cà chua - lấy hạt từ trái cà ăn hàng ngày, trồng sao mà nó thành cà chua bi k hạt??

Giờ về Bình Thạnh và gầy dựng lại "cơ nghiệp" với em thiên lý đầu tiên

Có cái ban công nhỏ xíu mà nhà Sóc trồng 2 cây thiên lý trong 1 chậu chữ nhật. 1 chậu nữa trồng: mồng tơi, tần dầy lá. 3 chậu chữ nhật khác trồng luân phiên; rau muống, cải ngọt, rau ngót nhật. Và một số rau gia vị hàng ngày như ngò gai (mua về ăn rồi còn cái rễ em đem trồng ^^), húng quế thì cắm cành rồi lên, cần tây cũng làm giống ngò gai, hương thảo, oregano, xạ hương, xô thơm...
Đất thì vì trồng trong chậu và ở bancon chật hẹp nên ngay từ ban đầu nhà Sóc đã mua đất tribat trộn với perlit, tưới cây thì tưới bằng dung dịch thủy canh. Mong là sẽ tốt đẹp ^^
Vườn nhỏ nhưng đẹp quá bạn ơi. Chúc mừng bạn mở vườn. Thích cây cà chua quá

hongtrang86

Nông dân thích trồng rau
Em khoe cái hũ trồng giá của em chút nhé. Em từng trồng bằng bao dứa đựng gạo, rổ, khăn mặt nhưng không có thích lắm. Em phát hiện ra cái hũ muối dưa cà + kết hợp với cái nắp chống văng dầu (cắt tròn làm đế để làm chỗ cho giá mọc rễ bám vào), thế là em có đồ làm giá sạch sẽ. Nhét thêm cái đĩa cho kín mặt, hũ muối dưa nó ép giá luôn mình khỏi phải chèn.

Khi thu hoạch thì lấy dao cắt sát nắp chống văng dầu là ok.

Ngày ngày em xả nước trực tiếp trên nắp hũ là nước chảy vô, rồi róc ngiêng hũ cho nước chảy ra rồi lại cất vào tủ bếp, thế là xong hi hi