Bàn Về Vị Của Rau Thổ Canh Và Thủy Canh

TNTVN

Sống chậm!
Mùa này trồng rau muống vẫn được các bác à. Nhưng tăng đạm (N) lên giúp em. Quan trọng là các bác có lo dư đạm hay không thôi. Em thì em chả lo dư đạm do mình trồng (có dư thì cũng trong kiểm soát của mình) Ngoài bắc ăn muống chợ bây giờ 99% là thúc đạm trắng ruộng. 1% là ruộng trời chỉ được cắt sau những cơn mưa bất chợt!

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Mình thì thấy rau muống vị nhạt hơn, dai hơn chứ không giòn như rau chợ. Cũng có thể do mình pha DDTC 1200ppm từ đầu, đến khi thu hoạch chỉ châm thêm nước nên giai đoạn sau cây thiếu chất
Ô hô cái này Cỏ có tí kinh nghiệm nè, tăng dd bình A lên (tăng lượng Đạm) rau muống sẽ giòn và ngon hơn. Theo công thức Albert ABC = 1.1.1. Cỏ tăng A.B.C = 1,5.1.1. với ppm = 1800 và giản xuống 900ppm trước thu hoạch một tuần hay thu hoạch trước 24h lên bếp.

TrinhCAHA

Nông dân thích trồng rau
Em đã có lần đọc/xem tài liệu/chương trình gì đó nói rằng các loại rau thủy canh do luôn trồng trong nước và thiếu một số chất mà những chất này có tác dụng quan trọng trong tạo vị cho cây rau, vì thế rau thủy luôn nhạt hơn rau thổ và sau khi thu hoạch nhanh héo do mất nước nhiều. Họ cũng đưa ra giải pháp để tăng độ ngon của rau thủy (k rõ là tăng vị hay độ tươi, giòn nữa) thì bổ sung vitamin b1 cho dung dịch.
Vụ vitamin b1, em hay cho vào bình cắm hoa tết, nhất là các loại hoa dơn, thược được... Thì hoa có màu sắc tươi thắm hơn, phần gốc cắm trong nước lâu bị thối hơn, hoa lâu tàn và tươi lâu nên em đi 1-2 ngày mà k thay được nước bình hoa vẫn đẹp ít nhất trong 4 ngày tết đó.
Chắc rau cũng vậy đó nhưng k có hoa để kiểm chứng. Với lại em toàn trồng thổ. Cũng ước mơ có giàn thủy mà chưa có điều kiện làm được nên k làm chuột bạch được các bác ạ.

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Đây là rau muống em đang trồng, mùa đông năm nay ít sương muối và không lạnh dài như mọi năm nên vẫn trồng được. 3 thùng với 3 nồng độ dd khác nhau
thùng bên trái hôm qua em đó là 1000ppm, còn thùng bên phải còn hơn 600ppm,

Thùng dưới là trồng từ hè, đã cắt rễ 1 lần giờ ra rễ mới cây lại lên tốt, nồng độ còn 350ppm

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
Nếu mình trồng mùn dừa tưới thủy canh thì có tính ko bạn? Mình thấy 1 số nghiên cứu còn cho thêm Cobalt, Nikel vào công thức nhưng ko biết có ai ở diễn đàn đã áp dụng chưa, chắc cũng hơi sợ :caution:
hi, Nấm xin phép đăng sai với chủ đề, vì từng nói với anh yukisakura vụ dùng dầu ăn quét lên lá cây lựu diệt bọ trĩ, mà quên mất bài đó ở đâu, giờ gạp anh nên mạn phép nhiều chuyện xíu ạ.
Anh yukisakura , em dùng dầu ăn trực tiếp quét lên mấy lá lựu bị bọ bu kín, sau 2 ngày lá sạch lắm ạ, trong khi mấy lá ko được quét dầu thì bọ tới làm ổ. nhưng sau 3 ngày em thấy lá có màu xanh thẫm bóng loáng như bị nấu chín, rồi rụng sạch :wow:
p/s : ko phải anh chỉ em, mà em nói em sẽ làm thử, anh nói em làm đi rồi cho anh biết kết quả đó anh yukisakura =))

Chỉnh sửa cuối:

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
hi, Nấm xin phép đăng sai với chủ đề, vì từng nói với anh yukisakura vụ dùng dầu ăn quét lên lá cây lựu diệt bọ trĩ, mà quên mất bài đó ở đâu, giờ gạp anh nên mạn phép nhiều chuyện xíu ạ.
Anh yukisakura , em dùng dầu ăn trực tiếp quét lên mấy lá lựu bị bọ bu kín, sau 2 ngày lá sạch lắm ạ, trong khi mấy lá ko được quét dầu thì bọ tới làm ổ. nhưng sau 3 ngày em thấy lá có màu xanh thẫm bóng loáng như bị nấu chín, rồi rụng sạch :wow:
Chắc em nhầm rồi, anh đâu có chỉ em cách đó. Có thể nào là anh Thanhvns chăng, trong bài viết gì đó về diệt rầy rệp. Mấy lá không quét dầu ăn có bị ko?
P/S: mod nào đi ngang chuyển dùm mình bài này về topic "Vườn hoa anh đào tuyết" giùm để ko làm loãng chủ đề. Cám ơn.

ĐàmHàLinh

Nông dân thích trồng rau
Đây là rau muống em đang trồng, mùa đông năm nay ít sương muối và không lạnh dài như mọi năm nên vẫn trồng được. 3 thùng với 3 nồng độ dd khác nhau
thùng bên trái hôm qua em đó là 1000ppm, còn thùng bên phải còn hơn 600ppm,

Thùng dưới là trồng từ hè, đã cắt rễ 1 lần giờ ra rễ mới cây lại lên tốt, nồng độ còn 350ppm

Đặt tên mới cho cường ciêu cao thủ rau muống mùa đông rồi em. Quá tuyệt, sao nồng độ thấp thế mà k vàng lá nhể:Cute Smiley24: