Bàn Về Vị Của Rau Thổ Canh Và Thủy Canh

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Đặt tên mới cho cường ciêu cao thủ rau muống mùa đông rồi em. Quá tuyệt, sao nồng độ thấp thế mà k vàng lá nhể:Cute Smiley24:
em cũng không biết luôn, mấy cái này dùng cth Hoagland cho rau ăn lá, trước khi nó lên thế này em quên không bỏ thêm dd nó còn giảm xuống dưới 200ppm cây gần như không phát triển nhưng cũng không bị vàng lá

Đặt tên mới cho cường ciêu cao thủ rau muống mùa đông rồi em. Quá tuyệt, sao nồng độ thấp thế mà k vàng lá nhể:Cute Smiley24:
Rau muống vàng lá ngoài nguyên nhân thiếu sắt còn 1 nguyên nhân nữa là thiếu Mg, khi thiếu Mg rau muống sẽ không hấp thu được sắt dẫn đến việc lá bị vàng. Bạn đàm thị hà nên xem qua bài Kiến thức - Dấu Hiệu Cây Thiếu Hụt Dinh Dưỡng | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt để biết thêm về trồng thủy canh nhé

ĐàmHàLinh

Nông dân thích trồng rau

Thanhvns

Nông dân thích trồng rau
Chắc em nhầm rồi, anh đâu có chỉ em cách đó. Có thể nào là anh Thanhvns chăng, trong bài viết gì đó về diệt rầy rệp. Mấy lá không quét dầu ăn có bị ko?
Bác nhầm đấy ạ, mình chưa hề giờ xui ai đi lấy dầu ăn để trị rệp bao giờ!!! Xúi bậy như thế thì hoàn toàn không nên làm vì nó không có bất cứ một cơ sở nào để chứng minh cả.

akai99

Nông dân thích tặc rau
Bác nhầm đấy ạ, mình chưa hề giờ xui ai đi lấy dầu ăn để trị rệp bao giờ!!! Xúi bậy như thế thì hoàn toàn không nên làm vì nó không có bất cứ một cơ sở nào để chứng minh cả.
Đúng bài là phải dùng nhớt cặn phải không anh, đã qua thực nghiệm và phổ biến trên diện rộng :Cute Smiley45::Cute Smiley45::devil:

Em đã có lần đọc/xem tài liệu/chương trình gì đó nói rằng các loại rau thủy canh do luôn trồng trong nước và thiếu một số chất mà những chất này có tác dụng quan trọng trong tạo vị cho cây rau, vì thế rau thủy luôn nhạt hơn rau thổ và sau khi thu hoạch nhanh héo do mất nước nhiều. Họ cũng đưa ra giải pháp để tăng độ ngon của rau thủy (k rõ là tăng vị hay độ tươi, giòn nữa) thì bổ sung vitamin b1 cho dung dịch.
Vụ vitamin b1, em hay cho vào bình cắm hoa tết, nhất là các loại hoa dơn, thược được... Thì hoa có màu sắc tươi thắm hơn, phần gốc cắm trong nước lâu bị thối hơn, hoa lâu tàn và tươi lâu nên em đi 1-2 ngày mà k thay được nước bình hoa vẫn đẹp ít nhất trong 4 ngày tết đó.
Chắc rau cũng vậy đó nhưng k có hoa để kiểm chứng. Với lại em toàn trồng thổ. Cũng ước mơ có giàn thủy mà chưa có điều kiện làm được nên k làm chuột bạch được các bác ạ.

tl01

Long Jà - Yamakubi
Ô hô cái này Cỏ có tí kinh nghiệm nè, tăng dd bình A lên (tăng lượng Đạm) rau muống sẽ giòn và ngon hơn. Theo công thức Albert ABC = 1.1.1. Cỏ tăng A.B.C = 1,5.1.1. với ppm = 1800 và giản xuống 900ppm trước thu hoạch một tuần hay thu hoạch trước 24h lên bếp.
hờ hờ cái này chính xác đóa. rau non cọng to mềm xanh bát ngát.=))

jpmibs

Nông dân thời @
Mọi người cho em hỏi, thông thường thì mọi người mua dung dịch thuỷ canh loại nào hay tự pha ạ?