Bàn Việc Lập Hội Vườn Rau Xanh Biên Hòa - Đồng Nai

Hiephip

Nông dân thời @
Em xin gia nhập hội với ah. Em ở khu Hố Nai Biên Hoà. Không biết ở Biên Hoà có chỗ nào bán ống thuỷ canh vuông 60x100 không vậy các anh chị. Em cám ơn.

Thuần Hậu

Nông dân thời @
Chào anh chị và các bạn hội Vườn Rau Xanh, Biên Hoà, Đồng Nai. Mình là thành viên mới của Diễn Đàn, mình cũng tâm đắc về hệ Aquaponics 02 năm rồi, mà bây giờ mới bắt tay vào thiết lập để có vườn rau sạch cho em bé và cả nhà dùng. Mong anh chị và các bạn giúp đỡ thêm nha.
Mình muốn mua vài kg trùn quế sinh khối để xử lý hệ Aqua của mình, nhưng vì ở Long Thành, nên mình không biết mua ở đâu. Trên Củ Chi thì xa quá, mình không có đi được, anh chị nào biết giúp chỉ chỗ cho mình nhé. Xin cám ơn.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Chào anh chị và các bạn hội Vườn Rau Xanh, Biên Hoà, Đồng Nai. Mình là thành viên mới của Diễn Đàn, mình cũng tâm đắc về hệ Aquaponics 02 năm rồi, mà bây giờ mới bắt tay vào thiết lập để có vườn rau sạch cho em bé và cả nhà dùng. Mong anh chị và các bạn giúp đỡ thêm nha.
Mình muốn mua vài kg trùn quế sinh khối để xử lý hệ Aqua của mình, nhưng vì ở Long Thành, nên mình không biết mua ở đâu. Trên Củ Chi thì xa quá, mình không có đi được, anh chị nào biết giúp chỉ chỗ cho mình nhé. Xin cám ơn.
Long Thành có hộ nuôi trùn quế đó bạn. Kế Lò đường cũ (lò đường dẹp lâu rùi nhưng người cũ của Long Thành vẫn gọi vậy), sát quốc lộ 51 mới nhé. Tớ chỉ đường bạn từ cửa Chợ Long Thành cho dễ nhé: trước mặt chợ là QL 51 cũ, đường 1 chiều hướng đi Vũng Tàu, cách chợ chừng cây số bạn gặp cây cầu, qua cầu chừng 800m sẽ đụng ngã 3 mũi tàu là điểm giao nhau giữa QL51 cũ với QL51 mới, bạn bọc qua trái đi thuận chiều theo QL51 mới (lưu ý chỗ này lưu lượng xe cả 2 chiều gặp nhau khó qua đường lắm nha), cách mũi tàu 150m bên tay phải có đường đất nhỏ hơi dốc xuống, theo đường đó vô chừng 100m bạn hỏi thăm nhà nuôi trùn họ chỉ cho nhé.

Thuần Hậu

Nông dân thời @
Long Thành có hộ nuôi trùn quế đó bạn. Kế Lò đường cũ (lò đường dẹp lâu rùi nhưng người cũ của Long Thành vẫn gọi vậy), sát quốc lộ 51 mới nhé. Tớ chỉ đường bạn từ cửa Chợ Long Thành cho dễ nhé: trước mặt chợ là QL 51 cũ, đường 1 chiều hướng đi Vũng Tàu, cách chợ chừng cây số bạn gặp cây cầu, qua cầu chừng 800m sẽ đụng ngã 3 mũi tàu là điểm giao nhau giữa QL51 cũ với QL51 mới, bạn bọc qua trái đi thuận chiều theo QL51 mới (lưu ý chỗ này lưu lượng xe cả 2 chiều gặp nhau khó qua đường lắm nha), cách mũi tàu 150m bên tay phải có đường đất nhỏ hơi dốc xuống, theo đường đó vô chừng 100m bạn hỏi thăm nhà nuôi trùn họ chỉ cho nhé.
Dạ, cám ơn Bác Sâu rau, nghe địa danh Lò Đường thì cháu nghe quen lắm, dù chưa đến (chắc ox biết) cháu sẽ đi tìm, trước đây cháu cũng từng nuôi trùn quế, nhưng do còn trẻ người non dạ, nên làm hư hết..Nhà cháu ở khu vực Cầu Nước Trong (gần Bò Sữa Long Thành) nên chắc đến chỗ Bác chỉ cũng gần thôi.

Mấy hôm nay cháu ươm rau trên hệ Aquaponics thử, thấy rau không tốt lắm, lá hơi vàng, không biết là do thiếu nước hay là chất dinh dưỡng không đủ nữa. Nhưng nước trong hồ cá thì trong veo, do bắt đầu có rong, thấy cá cũng khá ổn. Bác Sâu Rau, xem hình và tư vấn giúp cháu nhé.

Vì Ox làm hệ Aqua, nhưng đi đường ống nước ở giữa, không đi trên mặt nên cháu cảm thấy rau không đủ nước vì nắng, cháu dùng tạm đá mi & đá 4*6 và một ít than củi dưới cùng trong bồn rau để lọc nước thay vì đất nung nhẹ. Mặc dù giá thể không tối ưu lắm, nhưng cháu đang thử trước. Trong hệ đang thả lại 17 con cá tai tượng được nuôi làm cảnh trong hồ trước đây.
(chiều về cháu sẽ upload hình cho rõ)

Thuần Hậu

Nông dân thời @

HoàngHải

Nông dân thời @
Chào mọi người, e là mem mới ở biên hòa, e đang muốn làm hệ thống aquaponics với bồn cá 1000l, anh chị nào ở biên hòa có hệ thống như vậy cho e tới học hỏi với được không ạ