Thủy canh Bảng Nồng Độ Ph/ppm Cho Rau Ăn Lá Và Ăn Trái

Thangnguyen

Nông dân thời @

Mầy hnay HN trời nhiều nắng nên cải bắt đầu lên

Nhưng thấy hiện tượng dưa leo bị vàng lá. Ace cho hỏi do bị làm sao nhỉ?

Truong khuong

Nông dân thời @
Mấy anh cho em hỏi cái này ,trên mạng có bán ddtc TC Mobi dạng bột cái này có dùng được ko ạ, nếu được thì mình pha bao nhiu ppm để trồng rau xà lách ạ.:wink:

PhanThang

Nông dân thích trồng rau
1. Mình cũng đang test thử hệ thủy canh của mình thôi. Nhưng qua tìm hiểu thì mình thấy ống phải >= Phi 90.
2. Lỗ khoét thì khoan theo rọ của bạn (như của mình là d=6cm).
3. Khoảng cách giữa các tâm lỗ là 15cm.
4. Nên để mực nước ở gần sát đấy rọ. Như mình đang để rọ sâu quá nên các cây con bị úng thân héo hết. Đang làm lại lứa sau khác xem sao.
Gửi em video này .

Em quan sát đường ống nước tầng trên xuống tầng dưới ( trong mô hình của em ) và đường nước rút nếu làm như video trên thì em rất dễ chỉnh mực nước khi cây còn bé ( mực nước cao ) khi cây lớn ( hạ mực nước xuống ) bằng cách thay đổi độ cao của ống xả trong máng .

Của em thì mực nước cố định không đổi được thì phải ?

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

Nông dân thời @
Các bác làm ơn cho em hỏi: củ cải đỏ nhà em nhiều củ bị nứt mặc dù em pha dd chỉ 600-700ppm và bơm 15'/2 tiếng thì nguyên nhân tại sao và cách khắc phục thế nào ạ.

p/s: em dùng famigrow cho cây ăn lá, có thể vì thế mà tỉ lệ đạm/K cao ko ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

Tranquocdat

Nông dân thời @
Ace cho toi hoi nhé. Bac sâu rau đưa bảng ppm cho cac loai rau trong đó cái xanh dao động từ 1900-2400 ppm, trong khi chi hoahoa chỉ nói từ 1000 trở len thôi. Vậy chuẩn là ntn?. Tô mới ngay đầu tập trồng, nhờ ace đính chính.
[DOUBLEPOST=1482691873,1482690345][/DOUBLEPOST]Thân gởi bác sâu rau ko biet bac bao nhieu tuoi thoi thi man phep xưng anh cho dễ nói chuyện. Em moi tap trong cay trên sân thượng voi dien tich nhỏ. Luc đầu bang phuong phap tho canh nhưng vi ko hieu biet nen đã tron mùn cưa chưa qua xử lý, thu hoach 2,3 vụ rau trong thung xốp thì đất có vấn đề nấm mốc, em chuyen qua pp thuỷ canh. Hơn 2 thang trời, với gần 2l ddtc thử nghiệm thuy canh tinh cung but do dts va bang ppm cua dien dan nhưng cay van ko phat trien đuoc. Nhờ bac chi day ky thuat trong rau thuy canh voi ah. Chan thanh cam on bac.
[DOUBLEPOST=1482692539][/DOUBLEPOST]Bac sâu rau co thể cho đia chỉ mail để e có nhiều thắc mắc trong quá trinh thử nghiệm xin tư vấn kinh nghiệm hoc hoi.
[DOUBLEPOST=1482692877][/DOUBLEPOST]Đính chính lại cach xưng hô. Chú chứ ko phải A sâu rau nhé, vừa truy cập biểu tựơng of chú.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Ace cho toi hoi nhé. Bac sâu rau đưa bảng ppm cho cac loai rau trong đó cái xanh dao động từ 1900-2400 ppm, trong khi chi hoahoa chỉ nói từ 1000 trở len thôi. Vậy chuẩn là ntn?. Tô mới ngay đầu tập trồng, nhờ ace đính chính.
[DOUBLEPOST=1482691873,1482690345][/DOUBLEPOST]Thân gởi bác sâu rau ko biet bac bao nhieu tuoi thoi thi man phep xưng anh cho dễ nói chuyện. Em moi tap trong cay trên sân thượng voi dien tich nhỏ. Luc đầu bang phuong phap tho canh nhưng vi ko hieu biet nen đã tron mùn cưa chưa qua xử lý, thu hoach 2,3 vụ rau trong thung xốp thì đất có vấn đề nấm mốc, em chuyen qua pp thuỷ canh. Hơn 2 thang trời, với gần 2l ddtc thử nghiệm thuy canh tinh cung but do dts va bang ppm cua dien dan nhưng cay van ko phat trien đuoc. Nhờ bac chi day ky thuat trong rau thuy canh voi ah. Chan thanh cam on bac.
[DOUBLEPOST=1482692539][/DOUBLEPOST]Bac sâu rau co thể cho đia chỉ mail để e có nhiều thắc mắc trong quá trinh thử nghiệm xin tư vấn kinh nghiệm hoc hoi.
[DOUBLEPOST=1482692877][/DOUBLEPOST]Đính chính lại cach xưng hô. Chú chứ ko phải A sâu rau nhé, vừa truy cập biểu tựơng of chú.
Họ nhà Cải khác nhau nhiều, Cải bẹ xanh 900-1200ppm xanh mướt nhưng mức này thì cải Thìa ko lớn nổi, Cải Ngọt và cải Thìa ít nhất 1500ppm mới lớn nổi bạn à. Họ nhà cải cả trăm loài mà các bảng tham khảo có nhõn 1 dòng gom chung các loại Cải do đó tớ cứ trồng và quan sát sự phát triển của từng loại mà gia giảm thôi:wink: