Sâu bệnh Cây Dưa Lưới Bị Bệnh Gì?

duachuot

Nông dân thích trồng rau
Các bác xem giúp em cây dưa lưới của em bệnh gì, cách chữa nhứ thế nào? em cám ơn.
Mặt trên của lá

Mặt dưới của lá

Toàn cảnh

Các lá non trên ngọn bị viền đen xung quang không biết bị gì nữa

Các bác chẩn đoán giúp em vơi

tuongkha

Nôngdâ[email protected]ùibắp.com.canh
Các bác xem giúp em cây dưa lưới của em bệnh gì, cách chữa nhứ thế nào? em cám ơn.
Mặt trên của lá

Mặt dưới của lá

Toàn cảnh

Các lá non trên ngọn bị viền đen xung quang không biết bị gì nữa

Các bác chẩn đoán giúp em vơi
Có thể bị bệnh khảm, nhìn hình cuối thì bệnh khảm do con bù lạch (có người còn gọi là bọ trĩ hay rầy lửa) là môi giới truyền bệnh. Con ấu trùng mầu xanh lục, nhỏ hơn con trưởng thành một chút. Cả trưởng thành và ấu trùng đều tập trung chích hút nhựa của đọt non, lá non, làm cho ngọn cây dưa bị thui chột, không phát triển được, nếu nặng bông sẽ không đậu trái, nếu đậu thì trái cũng còi cọc, chậm lớn, sần sùi và rụng sớm.

Khi bị nhiễm bệnh, ngọn cây dưa không vươn dài, mà co rút lại thành một cục giống như cái đầu lân và giật ngược lên trời. Nếu thấy có nhiều bù lạch thì có thể sử dụng luân phiên một trong các thuốc như: Vibamec 1.8EC hoặc 3.6EC, Confidor 100SL, Regent 800WG, Selecron 500EC... (liều lượng và cách sử dụng các bạn đọc kĩ hướng dẫn của nhà sản xuất có in trên vỏ bao bì). Do bù lạch nằm sâu bên trong đọt, các bạn nên dùng bình xịt có áp suất mạnh và xịt trực tiếp lên các đọt non thì hiệu quả mới cao.

Đồng thời cắt bỏ lá bệnh nếu cây bị nhẹ, thường là nhổ bỏ cây bệnh để tránh lây cây khác. Phun phối hợp trị bù lạch và phun Topsin M liên tục 03 ngày.

Bim Bim Bim

Nông dân thích trồng rau
Nếu bị đều tất cả các cây thì dư phân rồi. Mép lá, đọt non và tua cuốn bị cháy hết. Bạn nên tưới nước cấp cứu và hạ nồng độ phân xuống

vodanh123

Nông dân thời @
cho em hỏi ké 1 tí nhé, các bác chỉ giùm em xem cây dưa lưới của em bị bẹnh gì vậy . dây là hình lá và trái của nó (lá bị cháy mép và trái bị thối đít và ngung phát triển)
[DOUBLEPOST=1433778287][/DOUBLEPOST]