Sâu bệnh Chuột - Kẻ Thù Không Đội Trời Chung

Thanh Tùng29

Nông dân thích trồng rau
Mình có tên CHIHUAHUA canh vườn nên hầu như ko có chuột dưới sàn. Hôm rồi thấy có khúc quả đậu đũa rơi trên khay rau aquaponics, nhìn vết răng biết có chuột leo trên giàn nên lấy bẫy bán nguyệt ra tác nghiệp, và một chú đã dính bẫy, nằm viết di chúc trên khay và được yên nghỉ dưới gốc cây chùm ngây. Từ đó đến nay chưa thấy có tên nào đến nữa.

binhan

Nông dân thời @
Báo cáo các bác.

Sau khi chuột nó xơi của e 3 bát cơm trộn 3 gói racumin trong vòng 3 ngày, sang ngày thứ 4 e làm thêm bát nữa nhưng bát cơm vẫn còn nguyên, đang mừng thầm là nó ra đi rồi, ai dè tối hôm qua thấy thoang thoảng có mùi em đi lần mò thì ôi thôi, nó cũng ra đi nhưng ko đi chỗ khác mà lại ra đi bên dưới gầm thùng xốp, em phải loay hoay mãi mới lôi được nó ra, vì bốc mùi rồi nên e ko dám chụp ảnh cho các bác xem, nhưng sơ bộ lại con chuột thành tinh nhà em dài khoảng 30cm, to hơn chai trà xanh 0 độ, híc, to vật vã, bảo sao nó đào tung tóe mấy chậu cây của e lên.
Dù sao thì cũng đã trừ khử được tên chuột này, e ko phải cống nạp rau muống cho nó nữa. Những lần trước e trộn racumin theo công thức ghi trên bao bì nên ko ăn thua, lần này e chơi mỗi lần trộn nguyên 1 gói, ơn giời, đã thành công.

Cám ơn ý kiến đóng góp của các bác

Sau khi tiêu diệt được tên chuột này e phục hồi lại cái giàn mồng tơi đây. (Mồng tơi leo giàn, gàn mồng tơi như giàn mướp). Cái giàn này sau này có thể trồng bí đỏ=))

Chúc mừng nha. Còn may mắn chán. ngày xưa tôi ở chung cư, hàng xóm đánh thuốc diệt chuột mình không biết. đến khi trong nhà thúi không ngửi được thì phá tung tủ ...cả trần nhựa không tìm thấy (thuê thợ đến phá để tìm mà chịu). rốt cục bỏ nhà đi ở nhờ. thỉnh thoảng ông chủ (tớ) về ngó??? mãi sau có giòi mới tìm thấy. Nó chết trong ngăn nước thải phía sau tủ lạnh. Nơi không ai nghĩ tới.vệ sinh xong mà sau 1 tuần chưa về ở được. Tổng thiệt hại không tính được đến giờ nghĩ lại vẫn khiếp

phuongnam

Nông dân thời @
Mình có tên CHIHUAHUA canh vườn nên hầu như ko có chuột dưới sàn. Hôm rồi thấy có khúc quả đậu đũa rơi trên khay rau aquaponics, nhìn vết răng biết có chuột leo trên giàn nên lấy bẫy bán nguyệt ra tác nghiệp, và một chú đã dính bẫy, nằm viết di chúc trên khay và được yên nghỉ dưới gốc cây chùm ngây. Từ đó đến nay chưa thấy có tên nào đến nữa.
Em cũng bị chuột phá hệ aquaponic ( tức không chịu được ) , sau khi bẫy đươc e nó , em đã xử tử để làm gương .

Thân .

Hoàng Đông

Nông dân thích trồng rau
Em cũng bị chuột phá hệ aquaponic ( tức không chịu được ) , sau khi bẫy đươc e nó , em đã xử tử để làm gương .

Thân .
Tối qua em cũng thấy 1 con chuột âm mưu phá vườn. Lúc nhìn thấy nó bên dưới đám túi, rón rén dẫm dẫm, nó kêu chít chít rồi mà lật túi lên không thấy tăm hơi. quái lạ.

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Tối qua em cũng thấy 1 con chuột âm mưu phá vườn. Lúc nhìn thấy nó bên dưới đám túi, rón rén dẫm dẫm, nó kêu chít chít rồi mà lật túi lên không thấy tăm hơi. quái lạ.
Chuột có chiêu giả chết cực hay, nó nằm im chỉ khi nào mình chạm vào nó mới vùng chạy, còn sờ soạng bên cạnh nó mặc kệ

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Khi sử dụng thuốc thì có một nhược điểm là không thể biết đích xác ngay vị trí con chuột chết mà phải đợi đến khi nó bốc mùi thì ta mới phát hiện được. Nên đôi khi sẽ rất bất tiện như trường hợp của bác binhan kể ở trên. Nhà phố thì nên sử dụng miếng keo dính chuột để bẫy chuột nhắt rất tiện (có một loại của Hàn quốc thì phải - do lâu ngày không dùng nên không nhớ chính xác - không có mùi keo như loại của công ty gì gì đó mà các chị hay bán dạo, loại này bẫy chuột tốt hơn). Còn chuột lớn hơn thì nên dùng bẫy kẹp như hình dưới, sử dụng cái này thì cần phải cẩn thận và dặn chừng trẻ nhỏ.

mồi cho hai loại thì nên dùng thịt hay cá kho khô. Bẫy kẹp sau khi bẫy được chuột nên rửa sạch với xà bông để khử trùng và tẩy mùi máu của chuột.

Chúc mọi người thành công trong việc bảo vệ vườn rau xanh tốt.

Hoàng Đông

Nông dân thích trồng rau
Khi sử dụng thuốc thì có một nhược điểm là không thể biết đích xác ngay vị trí con chuột chết mà phải đợi đến khi nó bốc mùi thì ta mới phát hiện được. Nên đôi khi sẽ rất bất tiện như trường hợp của bác binhan kể ở trên. Nhà phố thì nên sử dụng miếng keo dính chuột để bẫy chuột nhắt rất tiện (có một loại của Hàn quốc thì phải - do lâu ngày không dùng nên không nhớ chính xác - không có mùi keo như loại của công ty gì gì đó mà các chị hay bán dạo, loại này bẫy chuột tốt hơn). Còn chuột lớn hơn thì nên dùng bẫy kẹp như hình dưới, sử dụng cái này thì cần phải cẩn thận và dặn chừng trẻ nhỏ.

mồi cho hai loại thì nên dùng thịt hay cá kho khô. Bẫy kẹp sau khi bẫy được chuột nên rửa sạch với xà bông để khử trùng và tẩy mùi máu của chuột.

Chúc mọi người thành công trong việc bảo vệ vườn rau xanh tốt.
Cháu mua loại bán nguyệt về chế cháo tí thành siêu nhay, chuột đi qua là chết, không cần mồi chú ạ, tối thứ7 về đặt 2 cái, tối nay hy vọng gỡ đc 2 em :Big Grin:

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Cháu mua loại bán nguyệt về chế cháo tí thành siêu nhay, chuột đi qua là chết, không cần mồi chú ạ, tối thứ7 về đặt 2 cái, tối nay hy vọng gỡ đc 2 em :Big Grin:
Bẫy bán nguyệt thì cần có chút kinh nghiệm trong việc đoán đường đi của chuột. Còn bẫy kẹp thì không cần quan trọng vấn đề đó, miễn đặt đâu an toàn mà chuột có thể đánh hơi tới là được.

at2009

Nông dân thời @
Em lôi lại thớt này lên nhờ các bác tư vấn vụ phòng chống chuột với ạ.
Em định cải tạo lại cái sân thượng khoảng 20m để làm vườn trồng rau, nhưng đang tính phòng chống chuột làm sao cho hiệu quả. Sân thượng nhà em 1 mặt là tường của phòng tum, còn lại 3 mặt có tường bao cao 90cm, 1 mặt bên giáp tum nhà hàng xóm, chuột có thể vào theo phía này, 2 mặt kia là tường thoáng. Em đang tính 2 cách: (1) là dùng lưới chống chuột bọc quây kín xung quanh. (2) là làm vách bằng tấm nhựa PVC cao lên tường bao khoảng 50cm để chuột nó không leo qua được.
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên làm cách nào hay hơn ạ. Em xin cảm ơn!

at2009

Nông dân thời @
Em lôi lại thớt này lên nhờ các bác tư vấn vụ phòng chống chuột với ạ.
Em định cải tạo lại cái sân thượng khoảng 20m để làm vườn trồng rau, nhưng đang tính phòng chống chuột làm sao cho hiệu quả. Sân thượng nhà em 1 mặt là tường của phòng tum, còn lại 3 mặt có tường bao cao 90cm, 1 mặt bên giáp tum nhà hàng xóm, chuột có thể vào theo phía này, 2 mặt kia là tường thoáng. Em đang tính 2 cách: (1) là dùng lưới chống chuột bọc quây kín xung quanh. (2) là làm vách bằng tấm nhựa PVC cao lên tường bao khoảng 50cm để chuột nó không leo qua được.
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên làm cách nào hay hơn ạ. Em xin cảm ơn!
Em vẫn cần sự tư vấn góp ý ạ. Bác nào có kinh nghiệm vào giúp em đi ạ.