Đã Nhận Hạt Giống Của Bác Phó Thường Dân, Do Bác Sâu Rau Gởi Tặng Hội Vrx. Biên Hòa

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
Chanh dây có loại trái vàng không bạn?
dạ nấm ko biết đâu anh nhi ơi. anh hỏi bác Phó thường dân thử xem. em chỉ được chú sâu cho hạt thôi :wink:
[DOUBLEPOST=1434204615,1434203970][/DOUBLEPOST]
Hiện tại vẫn còn dư 2 cây chè xanh nấm mối gửi tặng, mình để trên ST trong bầu, trời nắng quá nó sẽ chết đấy, bạn nào ở BH có trồng thì ghé lấy nhá, qua tuấn mà không ai lấy là mình thanh lý cho hàng xóm đó, mình đã trồng 2 cây trong chậu trên ST nên nếu có bạn nào cấn thì cứ tới nhổ bớt 1 cây nè.
[DOUBLEPOST=1434201769][/DOUBLEPOST]Nấm Mối ra chợ BH hỏi mua túi Zip nylon, cỡ nào cũng có.
hôm trước đi mua mấy bao đất ở gần tượng đài ngay cổng 1. chỗ đèn xanh có mấy anh CAGT hay đứng á, em tháy có mấy gốc trà xanh lâu năm được tỉa bớt cành lá gọn gàng cao gần 1m gốc được bỏ trong bao đất. hỏi bà chủ bao nhiêu một gốc thì bà ấy nói cây đẹp thì 550k, cây bình thường thì 400 đến 450k. :Eek:
dưới quê nhà ngoại em ở phương lâm- giáp ranh lâm Đồng nhiều nhà có hàng trăm gốc trà mà bỏ hoang ko chăm ko thu lá. nhiều người vào xin cắt mấy bao lá để đem đi bán.
em nghĩ mai mốt về tìm vài gốc đẹp đẹp lên bà chủ này đổi chục bao đất sạch ngon lành luôn ha :Big Grin:

honghainhi

Nông dân cùi bắp
Giống chanh dây mình gởi cho VRX là loại trái có màu tím, theo mình được biết thì loại màu tím tốt hơn màu vàng, mình cũng đã trồng giống chanh dây màu vàng nhưng chất liệu không bằng nên đã bỏ từ lâu.
Loại trái vàng năng suất thấp hơn trái tím nhưng nó chịu được vùng đất phèn bác PTD.

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
Giống chanh dây mình gởi cho VRX là loại trái có màu tím, theo mình được biết thì loại màu tím tốt hơn màu vàng, mình cũng đã trồng giống chanh dây màu vàng nhưng chất liệu không bằng nên đã bỏ từ lâu.
bác cho nấm hỏi 1 thùng xốp vải thì trồng được 2 gốc chanh dây ko bác ? và chanh dây có khó ko trồng ? có ăn phân nhiều như cà chua ko ạ ? mùa này có thể bắt đầu gieo hạt trồng ko bác ? và ngâm hạt thế nào ?
nấm cảm ơn bác rất nhiều vì số hạt giống bác gởi tặng ! chúc bác ngày chủ nhật vui vẻ :wink:

Phó thường dân

Nông dân già @
bác cho nấm hỏi 1 thùng xốp vải thì trồng được 2 gốc chanh dây ko bác ? và chanh dây có khó ko trồng ? có ăn phân nhiều như cà chua ko ạ ? mùa này có thể bắt đầu gieo hạt trồng ko bác ? và ngâm hạt thế nào ?
nấm cảm ơn bác rất nhiều vì số hạt giống bác gởi tặng ! chúc bác ngày chủ nhật vui vẻ :wink:
Mình chưa trồng chanh dây trong thùng xốp bao giờ nên ko biết, còn cách ươm hạt để trồng thì như các cách thông thường là ngâm hạt giống trong nước 2 sôi 3 lạnh vài giờ, rồi đem sang ủ bằng vải ẩm hoặc giấy mềm ẩm, canh chừng khi hạt nứt nanh thì đem ra ươm vào bịt, che mát cho em nó cẩn thận đến khi có 2 or 3 lá thật thì đem ra trồng, khi trồng cũng phải che chắn cho em nó mát mẻ vài hôm rồi tập cho em nó làm quen với nắng vài hôm là được thôi. Hoặc khi hạt nứt nanh thì đem gieo trực tiếp vào đất cũng được, nhưng cũng cần che chắn cẩn thận.
Loại này rất dễ trồng giống như bầu, bí mướp vậy thôi, và trồng bất cứ tháng nào trong năm, quan trọng là giá thể trong thùng xốp phải đầy đủ dinh dưỡng và chăm sóc phần tưới cho cây là được.
Thân.
Vài hình ảnh minh họa vê chanh dây tím.

Quả chanh dây chín mọng.

Chùm chanh dây còn xanh.

Chanh dây bắt đầu chín màu tím ( cũng có giống quả màu vàng)

hongscb

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Mình chưa trồng chanh dây trong thùng xốp bao giờ nên ko biết, còn cách ươm hạt để trồng thì như các cách thông thường là ngâm hạt giống trong nước 2 sôi 3 lạnh vài giờ, rồi đem sang ủ bằng vải ẩm hoặc giấy mềm ẩm, canh chừng khi hạt nứt nanh thì đem ra ươm vào bịt, che mát cho em nó cẩn thận đến khi có 2 or 3 lá thật thì đem ra trồng, khi trồng cũng phải che chắn cho em nó mát mẻ vài hôm rồi tập cho em nó làm quen với nắng vài hôm là được thôi. Hoặc khi hạt nứt nanh thì đem gieo trực tiếp vào đất cũng được, nhưng cũng cần che chắn cẩn thận.
Loại này rất dễ trồng giống như bầu, bí mướp vậy thôi, và trồng bất cứ tháng nào trong năm, quan trọng là giá thể trong thùng xốp phải đầy đủ dinh dưỡng và chăm sóc phần tưới cho cây là được.
Thân.

Quả chanh dây chín mọng.

Chùm chanh dây còn xanh.

Nhà em đang trồng chanh dây tím , leo đụng giàn ruì mà ko bit chừng nào có trái.

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
Thân.

Quả chanh dây chín mọng.

Chùm chanh dây còn xanh.

Cái ảnh giàn chanh dây toàn quả xanh là của nhà bác hay ảnh chỉ có tính chất minh họa thôi ạ ???
Nếu là của bác thì....Nấm đi ngâm thêm 2 hạt chanh dây ngay đây =))

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Mấy người bạn SG trồng chanh dây Sâu thấy chỉ lấy bóng mát là đc thôi, chưa thấy hoa bao giờ, cây cùng tuổi trồng Bảo Lộc đậu mấy trái bói rùi. Các bạn thử đi biết đâu chuyện "ko thể tin nổi" lại xảy ra:)

canhconho

Nông dân nửa mùa
Thành viên BQT
dạ nấm ko biết đâu anh nhi ơi. anh hỏi bác Phó thường dân thử xem. em chỉ được chú sâu cho hạt thôi :wink:
[DOUBLEPOST=1434204615,1434203970][/DOUBLEPOST]
Nấm ơi.

Bác Honghainhi lớn tuổi rồi nha em.
[DOUBLEPOST=1434331392][/DOUBLEPOST]
CHIỀU hôm qua bác sâurau đã gởi bằng xe buýt một số loại hạt giống để tặng cho hội vrx. biên hòa mình. hạt giống này là của bác Phó thường dân gởi vào kho hạt giống VRX nha. :well:
đây là danh sách hạt giống :
- hạt rau đay ( rất nhiều luôn )
- cà dê tím ( hơi ít ) :lele:
- mướp thước.
- mướp rắn.
- đu đủ ruột đỏ
- khổ qua rừng
- dưa Lê vàng
- đậu ván
- hạt mướp khía
- chanh dây
- hạt mai vàng 12 cánh ( rất nhiều )
riêng 2 loại hạt dưa leo xuân yến và cà chua đen là bác sâu tặng nấm trước đó. nhưng mà bác có cho dư ra nên nấm sẽ lấy ra phần mình dưa XY : 20 hạt. cà chua đen 5 hạt.
ảnh thì chiều nay nấm chụp rồi sẽ úp lên để anh chị ước đoán số lượng ( nấm lười đếm =)) )
các anh chị thoải mái lựa chọn nha.
anh haibienhoa cho nấm hỏi mấy cái bịch nilon anh dùng đựng hạt giống đó mua ở đâu vậy anh ?
anh binhpham em gởi hạt giống qua bên anh để anh chia cho các anh chị nha. :wink:
chị canhconho em đã lấy giúp chị 2 chai EM rồi nha. dự tính mua 5 chai, nhưng mà ham hố tùm lum món của bác sâu nên hết máu, phải bớt lại một chai =))
Chị lấy một chai à. Còn 01 là của mai nguyen . Hôm bữa Mai nhờ mua giùm. Khi nào em ghé chị thì nhắn để chị gửi lại tiền cho em nha.
Cám ơn em.

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Mấy người bạn SG trồng chanh dây Sâu thấy chỉ lấy bóng mát là đc thôi, chưa thấy hoa bao giờ, cây cùng tuổi trồng Bảo Lộc đậu mấy trái bói rùi. Các bạn thử đi biết đâu chuyện "ko thể tin nổi" lại xảy ra:)
Trồng ở Sài Gòn vẫn được đấy bác ạ. Lúc trước em có trồng một cây loại trái vàng. Nhưng thấy chẳng kinh tế chút nào, trồng hai năm mà được có chục trái nên bỏ luôn.