Dùng Nước Máy Hay Nước Giếng Khoan Để Tưới Rau

Cụ Đào

Nông dân thời @
Chào các bác, các anh chị em trên diễn đàn.!
Chả là nhà em xây được 10 năm rồi, hiện trạng là nhà đang dùng hệ thống nước giếng bơm lên bồn nước trên mái ( tầng 5, Cao khoảng 15m). Có bơm 2 đầu, van phao điện, phao cơ. Có 01 đường ống cấp lên mái.
Nay nhà muốn lắp thêm 1 dàn năng lượng mặt trời dùng nước máy của thành phố. Vấn đề đặt ra là do nhà không có bể nước ngầm để chứa nước máy, nên em dự định mua 01 bơm hút chân không hút trực tiếp từ nước máy để cấp cho bồn trên mái. Còn máy bơm cũ em vẫn dùng để bơm nước lên 01 bồn khác (mua thêm) tưới cây, rau trên sân thượng.
Hai máy bơm dùng chung công tắc bơm tự động, công tắc bơm tay, 1 đường ống hút từ 2 nguồn nước khác nhau, cho ra 2 bồn. Khi bồn nước máy trên mái hết thì máy bơm nước máy sẽ chạy, còn máy bơm giếng không hoạt động và ngược lại, em muốn hỏi có thiết bị gì để làm được chuyện đó không. Xin được giúp đỡ. Em cảm ơn.

Lan hương

Hoa hồng tình yêu của tôi!
Chào các bác, các anh chị em trên diễn đàn.!
Chả là nhà em xây được 10 năm rồi, hiện trạng là nhà đang dùng hệ thống nước giếng bơm lên bồn nước trên mái ( tầng 5, Cao khoảng 15m). Có bơm 2 đầu, van phao điện, phao cơ. Có 01 đường ống cấp lên mái.
Nay nhà muốn lắp thêm 1 dàn năng lượng mặt trời dùng nước máy của thành phố. Vấn đề đặt ra là do nhà không có bể nước ngầm để chứa nước máy, nên em dự định mua 01 bơm hút chân không hút trực tiếp từ nước máy để cấp cho bồn trên mái. Còn máy bơm cũ em vẫn dùng để bơm nước lên 01 bồn khác (mua thêm) tưới cây, rau trên sân thượng.
Hai máy bơm dùng chung công tắc bơm tự động, công tắc bơm tay, 1 đường ống hút từ 2 nguồn nước khác nhau, cho ra 2 bồn. Khi bồn nước máy trên mái hết thì máy bơm nước máy sẽ chạy, còn máy bơm giếng không hoạt động và ngược lại, em muốn hỏi có thiết bị gì để làm được chuyện đó không. Xin được giúp đỡ. Em cảm ơn.
E nghĩ là bác mua 2 cái bơm( 1 cái mới, 1 cái đang dùng) dùng phao điện. Lúc nào hết thì máy bơm sẽ tự kết nối điện và bơm thôi.
Ngoài ra có cả đường điện để cắm riêng khi muốn dùng bơm trực tiếp mà ko cần dùng phao.
Nhà e giếng khoan dùng công tắc. 1 cái để tầng 1 để xịt rửa sân. 1 cái công tắc để tầng 4 khi có nhu cầu tưới cây hoặc rửa trên gác. Máy bơm khoẻ làm tốt 2 nhiệm vụ này.
Còn nước máy thì kệ cái bơm đó thui. Vì có phao điện rồi.
Đơn giản là bác kiếm ô thợ lắp điện là ok mà!

Cụ Đào

Nông dân thời @
Cảm ơn chị Lan hương đã tư vấn, nhà em đã có sẵn 1 bơm dự phòng rồi, vấn đề là chỉ có duy nhất 1 đường ống cấp nước lên bồn trên mái ( lắp thêm đường ống đẩy cho nguồn nước máy thì phải đục đẽo sửa lại nhà, cuối năm rồi, ngại lắm:Cute Smiley54:). Nên em xin hỏi các anh chị, cô bác trên diễn đàn có ai giống trường hợp này thì cho em lời khuyên ạ.

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Cái này khó vì có 2 đầu vào và 2 đầu ra trên cùng 1 ống, đầu vào thì có thể gắn đc van 1 chiều để chống nước máy trào ngược xuống giếng còn đầu ra thì không, khi bơm nước sẽ ra ở cả hai bồn, cái lắp phao điện mà đầy trước thì sẽ ngắt cái ko lắp phao sẽ tràn ( trường hợp này mình đã mắc phải )
Trường hợp vẫn muốn lắp kiểu 2 in 1 thì chỉ có cách gắn mỗi đầu ra 1 van khoá bằng cơm, khi tưới cây thì khoá bên bồn nước máy và ngược lại ( lưu ý đầu vào nước giếng "bắt buộc" phải có van 1 chiều )
Tốt nhất là chạy riêng đường nước giếng bên ngoài nhà cho 1 mình 1 đường

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Đào

Nông dân thời @
Cái này khó vì có 2 đầu vào và 2 đầu ra trên cùng 1 ống, đầu vào thì có thể gắn đc van 1 chiều để chống nước máy trào ngược xuống giếng còn đầu ra thì không, khi bơm nước sẽ ra ở cả hai bồn, cái lắp phao điện mà đầy trước thì sẽ ngắt cái ko lắp phao sẽ tràn ( trường hợp này mình đã mắc phải )
Tốt nhất là chạy riêng đường nước giếng bên ngoài nhà cho 1 mình 1 đường
Cảm ơn anh Cao Thuận cho lời khuyên, em cũng tính làm đường ống nước giếng đi nổi ngoài nhà, ngặt cái là ống đi sau nhà còn đỡ, đằng này giếng, máy bơm lại ở hiên trước, đi ống vừa khúc khuỷu giảm áp lực nước, vừa không thẩm mỹ.
Như anh nói thì em lắp phao điện cho cả 2 bồn có được không ạ ( 2 đầu vào, 2 đầu ra trên cùng 1 ống, 2 phao điện đấu chung nguồn). Em tắc tịt nghĩ mãi không thông, không biết có ai sử dụng được trường hợp này không nữa:Cute Smiley54:

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Cảm ơn anh Cao Thuận cho lời khuyên, em cũng tính làm đường ống nước giếng đi nổi ngoài nhà, ngặt cái là ống đi sau nhà còn đỡ, đằng này giếng, máy bơm lại ở hiên trước, đi ống vừa khúc khuỷu giảm áp lực nước, vừa không thẩm mỹ.
Như anh nói thì em lắp phao điện cho cả 2 bồn có được không ạ ( 2 đầu vào, 2 đầu ra trên cùng 1 ống, 2 phao điện đấu chung nguồn). Em tắc tịt nghĩ mãi không thông, không biết có ai sử dụng được trường hợp này không nữa:Cute Smiley54:
Mình e là không được vì hai bồn dùng khác nhau nên sẽ có bồn nhiều bồn ít và khi bơm cũng vậy cái nhiều sẽ ngắt trước , bạn tham khảo thêm thợ điện nước biết đâu họ làm nhiều sẽ có kinh nghiệm hơn ae mình

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Giả sử có lắp được đi nữa với một đường ống chung thì trong trường hợp cả hai bồn xuống tới mực nước cần bơm thì cả hai máy bơm sẽ cùng hoạt động. Khi đó nước máy và nước giếng sẽ đi kiểu nào để vô từng thùng riêng =))

Cụ Đào

Nông dân thời @
Giả sử có lắp được đi nữa với một đường ống chung thì trong trường hợp cả hai bồn xuống tới mực nước cần bơm thì cả hai máy bơm sẽ cùng hoạt động. Khi đó nước máy và nước giếng sẽ đi kiểu nào để vô từng thùng riêng =))
Cảm ơn anh đã góp ý. Như vấn đề anh đặt ra thì em nghĩ kết hợp thêm các van thường đóng, van thường mở, rơ le thời gian để khống chế đóng mở các máy bơm..cụ thể lắp đặt kiểu gì thì em vẫn đang ngâm cứu và hóng các anh chị chỉ bảo ạ:Cute Smiley70:

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Bạn thử nghiên cứu như này xem: Đầu vào và đầu ra của đường N, máy lắp rơle loại hay có ở bơm tăng áp con heo, đấu nối cùng phao điện và bơm cho thành 1 vòng mạch, 2 đầu còn lại cũng đấu vậy với bơm còn lại
Yêu cầu cả hai đường đều phải có van 1 chiều trước role
Ps: đây chỉ là ý tưởng chứ cũng chưa thực hiện nhé :-) và sẽ có lúc cả hai bơm cùng chạy, lúc đó sẽ ăn nước pha :-)

[DOUBLEPOST=1545127206][/DOUBLEPOST]Role này hoặc loại nào đó khác mà bạn biết nhé

Chỉnh sửa cuối:

Lan hương

Hoa hồng tình yêu của tôi!
Cảm ơn chị Lan hương đã tư vấn, nhà em đã có sẵn 1 bơm dự phòng rồi, vấn đề là chỉ có duy nhất 1 đường ống cấp nước lên bồn trên mái ( lắp thêm đường ống đẩy cho nguồn nước máy thì phải đục đẽo sửa lại nhà, cuối năm rồi, ngại lắm:Cute Smiley54:). Nên em xin hỏi các anh chị, cô bác trên diễn đàn có ai giống trường hợp này thì cho em lời khuyên ạ.
Nhà e làm ống đi ngoài tường. Vì nước giếng nên cũng hay đóng cặn. Còn tuỳ địa hình nhà bác. Chứ đục đường nước âm tường thì ko đơn giản tẹo nào.