Organic Dung Dịch Thủy Canh Hữu Cơ

boyco3

Nông dân thời @
Nghe nói Aqua cũng đâu có dể bạn, trồng thì dể mà nuôi mới khó. Nghe nói vậy không biết có đúng không ? xin các cao thủ cho ý kiến. Thanks
Bạn thử qua bài viết dành cho Aquapoics của các bác tiền bối tìm hiểu qua xem, biết đâu lại phù hợp vs bạn :Icon 7:

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Bạn thử qua bài viết dành cho Aquapoics của các bác tiền bối tìm hiểu qua xem, biết đâu lại phù hợp vs bạn :Icon 7:
Aqua bỏ vốn ban đầu nặng lắm nha. Cộng với chuyện nuôi cá không dễ với dân mới vô nghề. Nhưng nếu bỏ công làm thủy canh hữu cơ thì theo aqua luôn cho tiện cũng không tăng thêm vốn nhiều. Xét cho cùng thủy canh hữu cơ vẫn vướng phải có vô cơ bổ xung. Nhiều nghiên cúu và thực nghiệm cho thấy rõ rồi...
P/s nhiều chuyện chút là các chuyên gia chia sẻ giá đất nung khá đắt.
Mình biết chỗ mua ở Sài gòn giá khá rẽ 170k/ bao...

giacmoxanh28

Vườn ban công
Định luật bảo toàn năng lượng ! hi hi hi. Thuỷ canh vô cơ vẫn là rẻ nhất, ai muốn nghĩ sao nghĩ
JK
Vô cơ chắc chắn là rẻ nhất rồi. Hữu cơ mới mắc . Ở nhà trồng ăn nên hữu cơ cho nó chắc. Em trồng dưa lưới kết hợp tưới hữu cơ và ddtc có vẻ trái không to bằng tưới hoàn toàn bằng ddtc.

yeutrongcay

Nông dân cùi
Định luật bảo toàn năng lượng ! hi hi hi. Thuỷ canh vô cơ vẫn là rẻ nhất, ai muốn nghĩ sao nghĩ
JK
Vấn đề của vô cơ ngại nhất là phân không tinh khiết, có lẩn kim loại nặng không? Nếu phân OK thì thủy canh vô cơ là ngon, bổ, rẻ. hihi

rmitoday

Nông dân thích trồng rau
Aqua bỏ vốn ban đầu nặng lắm nha. Cộng với chuyện nuôi cá không dễ với dân mới vô nghề. Nhưng nếu bỏ công làm thủy canh hữu cơ thì theo aqua luôn cho tiện cũng không tăng thêm vốn nhiều. Xét cho cùng thủy canh hữu cơ vẫn vướng phải có vô cơ bổ xung. Nhiều nghiên cúu và thực nghiệm cho thấy rõ rồi...
P/s nhiều chuyện chút là các chuyên gia chia sẻ giá đất nung khá đắt.
Mình biết chỗ mua ở Sài gòn giá khá rẽ 170k/ bao...
Đó thuộc về quy luật của bảng tuần hoàn hóa học rồi mà bác :wink:. Kim cương và than đá thì đều cấu tạo từ nguyên tử Carbon chỉ khác nhau về cấu trúc lập phương. Trồng rau theo hình thức nào thì cũng phải có đầy đủ 16 nguyên tố cần thiết. Chỉ những người bảo thủ mới quan trọng hóa vấn đề thế nào là hữu cơ, thế nào là vô cơ. Nếu sợ hóa chất vô cơ thì đừng đánh răng, đừng dùng xà bông tắm gội vì những hóa chất đó dùng hàng ngày và nồng độ còn nhiều hơn cả những vi lượng dùng trong trồng rau thủy canh.
Đầu tuần Mít chém gió tí mong anh em có ném gạch đá thì nhẹ nhẹ tay một chút nhé.:happily:

Mai Van

Mơ một mảnh vườn....
Tình hình em ở nhà chung cư, mỗi lần tưới phân cá, phân đậu là cả nhà nhăn nhó, cả xóm khổ sở. Em đang nghĩ đến phương pháp khi trồng chôn 1 chai nước suối nhỏ vô chậu , đục lỗ dưới đáy và xung quanh chai, khi tưới phân cá thì mở nắp chai ra đổ phân cá vô, đóng nắp lại. Hôm nay em về thử nghiệm. Có ai dùng cách này rùi chưa cho em biết kết quả và hậu quả với.
Phân cá chủ yếu tưới cho rau thì sao áp dụng cách này được em, chậu bầu bí, dưa thì Ok nhưng nó lại không cần nhiều phân cá.
Có 1 cách cho phân cá giảm mùi là ủ nước gạo rồi pha vào khi tưới sẽ giảm mùi đáng kể.

giacmoxanh28

Vườn ban công
Phân cá chủ yếu tưới cho rau thì sao áp dụng cách này được em, chậu bầu bí, dưa thì Ok nhưng nó lại không cần nhiều phân cá.
Có 1 cách cho phân cá giảm mùi là ủ nước gạo rồi pha vào khi tưới sẽ giảm mùi đáng kể.
Em dùng chai nhựa Sting, dạng thon thon đó chị . Cho chậu rau thì em ko chôn hết chai, chôn 1 phần đít chai, chủ yếu cho phân cá ngấm vào đất mà mùi ít bị thoát ra thôi.

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Đó thuộc về quy luật của bảng tuần hoàn hóa học rồi mà bác :wink:. Kim cương và than đá thì đều cấu tạo từ nguyên tử Carbon chỉ khác nhau về cấu trúc lập phương. Trồng rau theo hình thức nào thì cũng phải có đầy đủ 16 nguyên tố cần thiết. Chỉ những người bảo thủ mới quan trọng hóa vấn đề thế nào là hữu cơ, thế nào là vô cơ. Nếu sợ hóa chất vô cơ thì đừng đánh răng, đừng dùng xà bông tắm gội vì những hóa chất đó dùng hàng ngày và nồng độ còn nhiều hơn cả những vi lượng dùng trong trồng rau thủy canh.
Đầu tuần Mít chém gió tí mong anh em có ném gạch đá thì nhẹ nhẹ tay một chút nhé.:happily:
Xét về nguyên tố hóa học thì vô cơ hay hữu cơ đều từ đơn chất vô cơ hình thành: chuyện tất nhiên 1+1=2.
Ý ở đây mọi người tính thử nghiệm là thuần hữu cơ là chuyện đang bàn...
Hữu cơ liên đới chặt với vấn đề vi sinh. Dung dịch hữu cơ làm PH tăng cao, cản trở cây hút sắt gây nên thiếu hụt sắt, nên dùng thủy canh thường phải hạ PH cho dung dịch. Ác cái axit hữu cơ lại diệt các vi sinh có lợi, lại dùng axit vô cơ.... hoặc bổ xung dạng hợp chất sắt chịu PH cao... nhức đầu á....

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Vấn đề của vô cơ ngại nhất là phân không tinh khiết, có lẩn kim loại nặng không? Nếu phân OK thì thủy canh vô cơ là ngon, bổ, rẻ. hihi
Không có phân vô cơ nào tinh khiết 100%, thường em thấy từ 98-99% là phổ biến (không kể yếu tố ngậm nước),đối với hóa chất pha ddtc để bảo đảm yếu tố kim loại nặng thì tốt nhất nên sử dụng các loại đa, trung lượng từ phân bón đơn chất dành cho nông nghiệp, khi này tỷ lệ kim loại nặng nhà sản xuất bảo đảm rồi do trồng cây để ăn mà dư kim loại nặng sao cấp phép được (bỏ qua các yếu tố tiêu cực như phân giả ạ). Còn các sản phầm dành cho công nghiệp sản xuất thì tỷ lệ kim loại nặng có thể cao hơn.