Organic Dung Dịch Thủy Canh Hữu Cơ

Hoangtran

Nông dân thích trồng rau
Bác chỉ dùm em với, em đang cần mua khoảng 2 bao để trộn với đất cho nhẹ, cảm ơn bác!
Trôn với đất cho nhẹ bạn mua perlite mới thích hợp nhé. Đất nung không nhẹ đâu dù nó nổi trong nước. Chỉ thích hợp với thủy canh hay tưới nhỏ giọt thôi...
Bác Sâu có perlite đấy.

githenay

Nông dân thời @
Em nghe bảo chế phẩm sinh học Nolaba cũng trồng thủy canh được phải không mọi người?

Tạ Thịnh

Nông dân thời @
a tuongkha cho e hỏi, công thức 100ml hoặc 10 gram pha với 100l nước cho bao nhiêu hốc ạ ? e bổ xung công thức này vào hệ aquaponics đc ko ? hệ e mai bắt đầu thả cá . Cảm ơn anh !

Hùng MC

Nông dân thời @
Chào cả nhà
Em đang tìm hiểu cách ủ phân hữu cơ dùng trong thủy canh, thành phần gồm có EM+chuối+khóm+đu đủ, như thế có đủ dinh dưỡng cho rau không ạ. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với.
Kết quả đến giờ thế nào rồi, ban duachuot , mình cũng đang hóng. Nhất là cách sử dụng trà trùn.

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Các bác cho em hỏi chút về mật rỉ đường. Có lần em đọc post bác nào đó chỉ là pha mật rĩ đường khi ra màu sậm hơn trà đá tý là đã có được 1 loại ddtc tương đối đơn giản để dùng. vậy cách này có ai dùng chưa ạ? Thường thì thành phần các chất trong mật rỉ đường gồm những gì?
Mọi người chỉ giúp em với.

Anh HHT

Nông dân thích trồng rau
Các bác cho em hỏi chút về mật rỉ đường. Có lần em đọc post bác nào đó chỉ là pha mật rĩ đường khi ra màu sậm hơn trà đá tý là đã có được 1 loại ddtc tương đối đơn giản để dùng. vậy cách này có ai dùng chưa ạ? Thường thì thành phần các chất trong mật rỉ đường gồm những gì?
Mọi người chỉ giúp em với.
Mình chưa thấy ai dùng rỉ đường làm ddtc hữu cơ cả; mình chỉ dùng trong việc ủ phân, hoặc làm compost tea. Gửi bạn link của USDA có các thành phần trong rỉ đường cho bạn tham khảo, cũng khá nhiều khoáng và một số vitamin. (https://ndb.nal.usda.gov/ndb/foods/show/6293?n1={Qv=1}&fgcd=&man=&lfacet=&count=&max=50&sort=default&qlookup=19304&offset=&format=Stats&new=&measureby=&ds=&qt=&qp=&qa=&qn=&q=&ing=).
Chúc bạn nghiên cứu thành công :happily:

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Mình chưa thấy ai dùng rỉ đường làm ddtc hữu cơ cả; mình chỉ dùng trong việc ủ phân, hoặc làm compost tea. Gửi bạn link của USDA có các thành phần trong rỉ đường cho bạn tham khảo, cũng khá nhiều khoáng và một số vitamin. (https://ndb.nal.usda.gov/ndb/foods/show/6293?n1={Qv=1}&fgcd=&man=&lfacet=&count=&max=50&sort=default&qlookup=19304&offset=&format=Stats&new=&measureby=&ds=&qt=&qp=&qa=&qn=&q=&ing=).
Chúc bạn nghiên cứu thành công :happily:
Cái ý này là em đọc được trên 4rum mình mà. Em test thử thôi chứ có sáng tạo được gì. Hiện nay em dùng kết hợp cả ddtc mua từ bác sâu và NPK đầu trâu. Tình hình vẫn khả quan. 2 cây bầu và 1 cây bí đỏ lên rất mạnh. Bầu đã đậu 10 trái. Nhìn phê hơn tê tê. =)). Kỷ lục trồng thổ của em là 17 trái bầu/cây và 20 trái mướp/2 cây. Giờ thấy 10 trái là "thơm" rồi.:wink: