Thủy canh Giàn Trồng Rau Thủy Canh Đơn Giản Dễ Làm Tại Nhà

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Bạn Đoàn Trọng Hùng ui. Mình đang nghiên cứu tính toán một hệ như bạn với khoảng 20 mét ống 90 làm rọ trồng căy. Có 1 vài vấn đề cho mình hỏi:
1. Thể tích thùng hồi ddtc về khoảng bao nhiêu thì vừa. Bơm có lẽ không cần lớn vì chiều cao bơm khoảng 0.6m thôi.
2. Có cần sục khí trong bể ddtc hay khồng. Thời gian bơm cũng như thời gian nghỉ khoảng bao lâu thì phù hợp.
3. Bao lău thì thay ddtc hay chỉ châm thêm khi thiếu. Khi trời mưa làm loãng dd thì ta làm sao.
Hiii. Thân.
1. Cái này thì phải dựa vào độ mạnh của máy bơm, nước còn trong ống và nươc hồi về để tính thôi. Vừa bơm vửa thêm nước hoặc rút nước đế khi đủ.
2. Có sục là quá tốt, thời gian bơm thì bơm 1h nghỉ 1h ban ngày còn đêm nghỉ (mình đang làm vậy )
3. Cái này cứ đo bằng bút ppm và giấy quỳ loãng thì cho thêm
Về việc bổ sung ddtc các anh lưu ý là chỉ nên bổ sung ddtc 1 lần sau khi thu hoạch lần 1 còn sau khi thu hoạch lần 2 nên thay toàn bộ ddtc bằng ddtc mới vì khi cây sử dụng sẽ khiến các chất có trong ddtc không có tỷ lệ như ban đầu dẫn đến khả năng thiếu chất, dư vi lượng, khi này sử dụng bút đo chỉ hiển thị tổng chất rắn hòa tan chứ không cho ta biết tỷ lệ chất nên dễ bị nhầm lẫn

Hưu Dac

Nông dân thời @
Bạn Đoàn Trọng Hùng ui. Mình đang nghiên cứu tính toán một hệ như bạn với khoảng 20 mét ống 90 làm rọ trồng căy. Có 1 vài vấn đề cho mình hỏi:
1. Thể tích thùng hồi ddtc về khoảng bao nhiêu thì vừa. Bơm có lẽ không cần lớn vì chiều cao bơm khoảng 0.6m thôi.
2. Có cần sục khí trong bể ddtc hay khồng. Thời gian bơm cũng như thời gian nghỉ khoảng bao lâu thì phù hợp.
3. Bao lău thì thay ddtc hay chỉ châm thêm khi thiếu. Khi trời mưa làm loãng dd thì ta làm sao.
Hiii. Thân.
Như bạn hỏi mình có một số ý kiến nhỏ để bạn tham khảo:
1. Thể tích thùng có thể dùng loại từ 55 lít đến 70 lít, khi bơm lần đầu lên hệ thống dàn thì cần châm thêm nước, nhớ chú ý là khi nước đã bắt đầu hồi về thùng chứa thì dừng máy bơm, để nước hồi về hết sẽ châm thêm nước đầy thùng là được (hiện mình đang dùng thùng 55 lít cho 20 m ống) . Còn về bơm nếu bạn làm hệ thống nằm ngang cao 0,6m thì có thể dùng máy bơm Lifetech AP 3100 là được, mua của công ty TNHH Nông dân thành thị, ở đường TânThới Hiệp 07, Quận 12, giá 150 k 1 cái.
2. Vì hồi lưu nên không cần phải sục khí, thời gian bơm 15 phút, nghỉ 45 phút là ổn.

hoangai172

Thích là nhích
Bạn đến bên hông sân vận động Quân khu 7 trên đường Hoàng v Thụ có 1 khu vực chuyên bán các hàng phục vụ nông nghiệp. Vào đó bạn hỏi cửa hàng Gino. Gía 14k

Cty Nguyên Nông (GiNo) số 146/6A đường Võ Thị Sáu, Q.3 TPHCM có phải cửa hàng này không anh?

AnhMinhlugia

Nông dân thời @
Như bạn hỏi mình có một số ý kiến nhỏ để bạn tham khảo:
1. Thể tích thùng có thể dùng loại từ 55 lít đến 70 lít, khi bơm lần đầu lên hệ thống dàn thì cần châm thêm nước, nhớ chú ý là khi nước đã bắt đầu hồi về thùng chứa thì dừng máy bơm, để nước hồi về hết sẽ châm thêm nước đầy thùng là được (hiện mình đang dùng thùng 55 lít cho 20 m ống) . Còn về bơm nếu bạn làm hệ thống nằm ngang cao 0,6m thì có thể dùng máy bơm Lifetech AP 3100 là được, mua của công ty TNHH Nông dân thành thị, ở đường TânThới Hiệp 07, Quận 12, giá 150 k 1 cái.
2. Vì hồi lưu nên không cần phải sục khí, thời gian bơm 15 phút, nghỉ 45 phút là ổn.
Cám ơn bạn.

vothuong

Nông dân thời @
bao lâu bạn xúc rửa các ống trồng 1 lần, làm sao rửa cặn đóng phần bụng ống?

anhtuanpro

Nông dân thích trồng rau
Cty Nguyên Nông (GiNo) số 146/6A đường Võ Thị Sáu, Q.3 TPHCM có phải cửa hàng này không anh?
Gino bên sân vận động QK7 và bên Võ Thị Sáu đều bán hàng, nhưng bên Võ Thị Sáu trong hẻm, nếu đi 4B khó mua.

Đoàn Trọng Hùng

Nông dân thời @
bao lâu bạn xúc rửa các ống trồng 1 lần, làm sao rửa cặn đóng phần bụng ống?
lúc bác thu hoạch nhấc rau ra là nó đã lôi ra dc 1 phần rồi ạ. Còn ống trong ống ko rửa cũng ko sao đâu bác :Big Grin: lấy sạch rễ ra là dc