Organic Giống Siêu Chuối X-men

nhunglê

Nông dân thích trồng rau
Chuối này giống chuối tiêu hồng ạ. Quả này chín cây ăn hơi chua. Nhưng ủ quả xanh, khi chín vỏ vàng óng và ăn ngọt. Đặc biệt là mùa đông ăn rất ngọt và thơm. Giống này bên ĐH Nông ngh bán nhiều. Có lẽ ko nên trồng sân thượng vì cây cao, lá to, nguy cơ gió to cây đổ hoặc bay xuống đường cao!

tonghieu

Nông dân thời @
Chuối này giống chuối tiêu hồng ạ. Quả này chín cây ăn hơi chua. Nhưng ủ quả xanh, khi chín vỏ vàng óng và ăn ngọt. Đặc biệt là mùa đông ăn rất ngọt và thơm. Giống này bên ĐH Nông ngh bán nhiều. Có lẽ ko nên trồng sân thượng vì cây cao, lá to, nguy cơ gió to cây đổ hoặc bay xuống đường cao!
Cũng không phải tiêu hồng bạn nhunglê ơi, tiêu hồng mình ăn suốt :nhodai: , loại này thân cây nhỏ chứ không mập như thân tiêu hồng, đặc biệt là khi mưa lâu ngày dễ bị đổ vì nặng quả mà thân thì yếu.

nguyenchihiep

Nông dân thích trồng rau
Chuối cực kỳ nhiều Vitamin, khoáng chất, amino acids thiết yếu cho cơ thể.
Có thể nói là Siêu Ngon - Siêu Bổ - Siêu Rẻ.
Vậy mà chả hiểu tại sao nhiều người rất chi là... thờ ơ với loại siêu quả này.

Đây là giống chuối mà mình sưu tầm được, chả biết tên là gì luôn, quả cực kỳ đẹp, khi chín vỏ vàng tươi, sáng bóng, đem cho bà con còn sợ tưởng "ngậm thuốc" mà không dám ăn. :Cute Smiley27:

Khi chưa chín kỹ ăn có vị hơi chua nhưng khi chín kỹ ăn ngọt, cực kỳ thơm, đặc biệt có mùi hương thoang thoảng kiểu như mùi hương "X-men" hay Rồ Ma Nồ nên mình gọi nó là chuối X-men. :Cute Smiley18:

Giống này thân cây cực nhỏ nhưng quả thì rất to, mập mạp, mũm mĩm.:nhodai:

Chuối bơm

tonghieu

Nông dân thời @
Có loại nào trồng sân thượng gió lớn được ko tonghieu ? Lâu lâu mà thu hoạch được 1 buồng chuối cũng vui :)
Trồng cây lâu niên, rễ cọc chỗ gió lớn cũng là hạ sách rùi, nói chi tới chuối anh ơi. Chưa có buồng gió lớn nó đã đổ chỏng gọng. Hôm nay vườn nhà em một buồng bị dẹo nè, may là nó già rồi. Đợt trước tới 3 buồng non lận. Tiếc đứt ruột.

Tuy vậy em có nghe nói có giống chuối lùn K8, chỉ cao 1.5 - 1.6 m là ra buồng, anh thử tìm trồng chơi.
Giống này thì em không có anh ạ :) , anh có thể tham khảo ở đây:
Cây Chuối Lùn K8 – Trang trại cây giống Xuân Khương 0978687171

Nếu anh trồng thật thì có lẽ phải gia cố, neo giữ cây tốt, tỉa bớt lá và khi ra buồng chỉ để khoảng 5 nải hoặc ít hơn thôi ạ.

anhtuanpro

Nông dân thích trồng rau

Cây chuối trên nóc tầng 5 nhà mình đây, đã qua mấy trận bão thấy vẫn OK
:Big Grin: qua mấy trận bão mà được nải chuối nào chưa chị ? Thấy ẻm còn non quá. Chắc tại có lưới xung quanh nên vượt qua được mưa bão. Mà 2 thùng xốp ghép lại em sợ ko đủ cho bộ rễ của chuối.

HyrenMan

Nông dân thời @
Đó là chuối bơm. Cây chuối bơm nhỏ hơn & lùn hơn các cây chuối khác, thân chuối màu tím đậm hơn các loại chuối khác và có vẻ nhanh ăn hơn. Tuy nhiên hoa (bắp) chuối bơm rất chát, không ăn được. Trái chuối hái về có thể tước vỏ nấu canh ăn mà không bị chát như chuối sứ.

Ở vùng Long Khánh trồng khá nhiều. Hồi xưa có 1 nhà máy thu mua loại chuối này để sấy. Bà con đi xe đò ngang qua vùng này thường được chào mời mua loại chuối sấy này.

Người ta thu mua chuối vừa lớn, không quá to và không quá già để khi sấy xong thì chuối sẽ ít ngọt hơn, dẻo hơn tuy nhiên trái chuối sấy chỉ to cỡ ngón tay thôi.

Thanh Xuân

Nông dân thời @
:Big Grin: qua mấy trận bão mà được nải chuối nào chưa chị ? Thấy ẻm còn non quá. Chắc tại có lưới xung quanh nên vượt qua được mưa bão. Mà 2 thùng xốp ghép lại em sợ ko đủ cho bộ rễ của chuối.
Cây mình mua hồi đầu tháng 2 dương lịch, nó bé như cây cỏ vậy, ai cũng nói không trồng được trong thùng xốp và trên cao, mình đã bỏ em ý lăn lóc 2 hôm thấy em ý héo rũ lại thấy thương nên trồng đại vào thùng ghép trồng dưa, giờ được 8 tháng tuổi rồi chẳng biết có ra quả nổi không nhưng nhìn cũng thấy vui vui. Nếu ra quả được thì quá tuyệt vời

tonghieu

Nông dân thời @
Cây mình mua hồi đầu tháng 2 dương lịch, nó bé như cây cỏ vậy, ai cũng nói không trồng được trong thùng xốp và trên cao, mình đã bỏ em ý lăn lóc 2 hôm thấy em ý héo rũ lại thấy thương nên trồng đại vào thùng ghép trồng dưa, giờ được 8 tháng tuổi rồi chẳng biết có ra quả nổi không nhưng nhìn cũng thấy vui vui. Nếu ra quả được thì quá tuyệt vời
Cây khỏe vậy là ra quả tốt đó chị Thanh Xuân , thậm chí to nữa là khác. Khi nào có thành quả chị nhớ post cho mọi người thưởng lãm và đẩy mạnh phong trào "trồng chuối trên sân thượng nhé" :).

P/s: hình như đây là giống chuối lùn K8 phải không chị?
Nếu đúng thì nó sắp ra hoa tới nơi rồi!