Hoa cảnh Hỏi - Đáp - Bàn Luận Về Hoa, Cây Cảnh

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Cây rẽ quạt đây bác: Nó là loại cây mọc đất, không có củ giả mà chỉ có thân mọc thẳng lên. Hoa không có môi to rộng như loại của bác.
Và chắc chắn rằng không có hương thơm ngọt ngào như cây của bác rùi. :Big Grin:

Thân.

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Bác trồng phát triển được như vậy là giỏi tay nghề đấy. Chắc bên đó cũng hợp khí hậu cho giống đó. Chứ tôi trồng thử Miltonia ở Hà nội chưa thành công, nó cứ lụi dần. :devil:

Tìm hiểu được cây đó cho bác rồi đây:

Đó là một loại Burrageara, được lai tạo giữa các chi Cochlioda, Miltonia, Odontoglossum và Oncidium.

Còn cây của bác có tên là Burrageara Nelly Isler 'Swiss Beauty' (Người đẹp Thụy sĩ ).
Bác đã có cô gái Thụy sĩ -vừa đẹp tươi thắm -vừa thơm ngọt ngào. Nhất bác rồi đấy nhé. :Big Grin:

Chúc bác vui.

Thân.
Thế hoa lan cũng lai tạo đc ạ bác? Mà bằng cách nào ạ?

phuongad

Nông dân thích trồng rau
Lan rừng mới lai tạo được, lan công nghiệp chỉ sinh sản vô tính thôi. Lan lai bằng pp thu phấn của cây khác nhung có nhiều loài khác họ cũng không lai được với nhau.

Diabay

Thế hoa lan cũng lai tạo đc ạ bác? Mà bằng cách nào ạ?
Bạn phuongad trả lời đúng rồi đấy:

Để có một giống Lan mới, các cơ sở lai tạo thường áp dụng các phương pháp thụ phấn nhân tạo lai hữu tính, hoặc dùng kỹ thuật cao tạo đột biến gien.
Có nhiều loại hoa mới người ta lai tạo đến 4 máu như loại hoa trên, để được bông hoa có dáng - màu - hương ... đạt tiêu chuẩn cao.
Sau khi lai tạo được một giống có kết quả như ý, người ta không dùng phương pháp nhân giống hữu tính nữa (vì như vậy nó có thể không giống hệt hoa chuẩn), lúc này người ta dùng phương pháp nhân giống bằng cấy mô, mục đích để các cây nhân giống ra đều giống nhau.

Không phải lai tạo hữu tính 2 máu bao giờ cũng có được hoa đạt hơn cây bố mẹ, vì vậy người ta có thể phải lai nhiều máu để đạt được chất lượng cao nhất. Đây cũng là một kỹ thuật sinh học phức tạp và mất nhiều thời gian.
Mình cũng đã từng làm thí nghiệm lai tạo, mất 4 năm, cuối cùng: kết quả là được bông hoa xấu hoét, thua xa bố mẹ chúng. :Cool: :Big Grin:

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

sang nguyen xuan

Nông dân thích trồng rau
Bác trồng phát triển được như vậy là giỏi tay nghề đấy. Chắc bên đó cũng hợp khí hậu cho giống đó. Chứ tôi trồng thử Miltonia ở Hà nội chưa thành công, nó cứ lụi dần. :devil:

Tìm hiểu được cây đó cho bác rồi đây:

Đó là một loại Burrageara, được lai tạo giữa các chi Cochlioda, Miltonia, Odontoglossum và Oncidium.

Còn cây của bác có tên là Burrageara Nelly Isler 'Swiss Beauty' (Người đẹp Thụy sĩ ).
Bác đã có cô gái Thụy sĩ -vừa đẹp tươi thắm -vừa thơm ngọt ngào. Nhất bác rồi đấy nhé. :Big Grin:

Chúc bác vui.

Thân.
Cảm ơn bác Điã Bay nhiều nha :wink: vài bữa nữa ấm , thể nào em cũng kiếm thêm vài mầu cho nó vui :wink: , giờ chủ yếu là ngắm thôi mà bác :wink::wink:

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Chú Diabay cho cháu hỏi cây Ngọc Điểm này mới mua hôm CN, vài ngày đầu tưới nước ko sao, giờ hoa nó bị héo

Cháu chỉ tưới nước 1 lần 1 ngày lúc 7-8g sáng (vì đi làm ko có tg tưới 2 lần). Cây để núp dưới tán dàn mồng tơi che nắng 50%, nắng khoảng 4g/ngày tầm 10g sáng đến 2g chiều.
Hix, cứu ko đc thì uổng tiền quá ạ :wink:

Diabay

Chú Diabay cho cháu hỏi cây Ngọc Điểm này mới mua hôm CN, vài ngày đầu tưới nước ko sao, giờ hoa nó bị héo

Cháu chỉ tưới nước 1 lần 1 ngày lúc 7-8g sáng (vì đi làm ko có tg tưới 2 lần). Cây để núp dưới tán dàn mồng tơi che nắng 50%, nắng khoảng 4g/ngày tầm 10g sáng đến 2g chiều.
Hê hê.... Cứu cái giề ? Uổng cái giề ? Ngắm hết em nó từ trong ra ngoài rùi thì thui chớ. :Angry Minion Icon:Nhìn cái biết ngay. =))

Đùa tí thôi. Thế này bạn nhé: Đai châu nở từ trong nhành ra ngoài. Cây bạn mua nó đã nở hết ra đầu nhành từ lâu rồi, bây giờ nó phải tàn. Thế thôi chứ bạn không có lỗi gì cả. :wink:

Cho nên lần sau: Mua hoa thì đừng chọn cây đã nở hết, mà nên chọn loại mới vài bông nở, còn nhiều nụ, nụ còn tươi căng, đem về thì nó nở tiếp, vừa đẹp.
"Nghề chơi" cũng phải học đó bạn à. :Overjoyed:

Thân.

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Hê hê.... Cứu cái giề ? Uổng cái giề ? Ngắm hết em nó từ trong ra ngoài rùi thì thui chớ. :Angry Minion Icon:Nhìn cái biết ngay. =))

Đùa tí thôi. Thế này bạn nhé: Đai châu nở từ trong nhành ra ngoài. Cây bạn mua nó đã nở hết ra đầu nhành từ lâu rồi, bây giờ nó phải tàn. Thế thôi chứ bạn không có lỗi gì cả. :wink:

Cho nên lần sau: Mua hoa thì đừng chọn cây đã nở hết, mà nên chọn loại mới vài bông nở, còn nhiều nụ, nụ còn tươi căng, đem về thì nó nở tiếp, vừa đẹp.
"Nghề chơi" cũng phải học đó bạn à. :Overjoyed:

Thân.
Ôi thế ạ. Cháu ko biết. Hèn chi trả giá từ 300k còn 250k nó gật đầu ngay, lúc đó ngờ ngợ là mình hớ rồi :((

kutit83

Nông dân thích trồng rau

Ngọc điểm Thái phải không yukisakura ?