Hoa cảnh Hỏi - Đáp - Bàn Luận Về Hoa, Cây Cảnh

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
em này hình như là Ngọc Điểm Thái, giá chát đó yukisakura
Ngọc điểm Thái phải không yukisakura ?
Đúng rồi anh phuongad và bạn kutit83, hàng Thái (nghe người bán nói thế =))).

Nó không bán nhanh thì hôm nay nó phải hẹn bạn Tết sang năm đấy. :Overjoyed:
Chúc bạn đau đòn, nhớ dai nhá nhá. :Big Grin:

Thân.
Vâng ạ, tất nhiên là phải nhớ dai rồi.

Cháu định ra chậu cho em nó để trồng bán thủy canh cho nhẹ công chăm sóc, nên có một số câu hỏi mong bác (và các bạn có kinh nghiệm khác) trả lời giúp:
1. Mình có cần phải cắt những rễ cũ? (nghe nói khi chuyển môi trường những rễ này cũng sẽ tự chết). Cắt hết rễ hay chừa lại vài cái?
2. Sau đó có nên phun thuốc B1 kích rễ?
3. Có thể tự pha ddtc (N vào khoảng 100-150ppm) để tưới?
4. Cháu dùng viên đất nung làm giá thể. Vậy cần chậu kích thước thế nào là tốt cho cây?

Cảm ơn.
Thân

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Đúng rồi anh phuongad và bạn kutit83, hàng Thái (nghe người bán nói thế =))).

Vâng ạ, tất nhiên là phải nhớ dai rồi.

Cháu định ra chậu cho em nó để trồng bán thủy canh cho nhẹ công chăm sóc, nên có một số câu hỏi mong bác (và các bạn có kinh nghiệm khác) trả lời giúp:
1. Mình có cần phải cắt những rễ cũ? (nghe nói khi chuyển môi trường những rễ này cũng sẽ tự chết). Cắt hết rễ hay chừa lại vài cái?
2. Sau đó có nên phun thuốc B1 kích rễ?
3. Có thể tự pha ddtc (N vào khoảng 100-150ppm) để tưới?
4. Cháu dùng viên đất nung làm giá thể. Vậy cần chậu kích thước thế nào là tốt cho cây?

Cảm ơn.
Thân

Để cây mau hồi sức, bạn nên làm như sau:
- Cắt hết những nhành hoa đã tàn đi, tuyệt đối không cho đậu quả.
- Tưới ngày vài lần vào gốc, rễ (Không được tưới lên ngọn, nước đọng trong đó dễ bị thối cụt ngọn).
- Phun phân bón lá 30-10-10 mỗi tuần 1 lần để cây hồi sức nhanh. Chú ý là chỉ phun dưới lá thôi.
Khi thấy đầu rễ nhú xanh dài, thể hiện là cây đã hồi sức, lúc đó muốn làm gì thì hãy làm.

Bạn cần hiểu rằng: rễ Đai Châu thuộc loại rễ khí, nó ít bám mà hay thò ra ngoài chậu. Cái rễ nào đã bám, khi bóc ra sẽ bị vỡ lớp bì ngoài và các lông hút, rễ dễ bị chết, cây sẽ yếu đi nhiều.

Mình chưa có kinh nghiệm trồng Đai châu Thủy canh, do đó chưa thể góp ý với bạn về phương pháp này được.

Thân.

phuongad

Nông dân thích trồng rau
yukisakura muốn trồng bán thủy canh ngọc điểm thì lấy ống nước fi 90 khoảng 30cm gắn bít đáy, đục lỗ 13 chi chít cach đáy 10 cm để trữ nước, bỏ viên đất nung hay sơ dùa vào trong ống bỏ thêm vài viên phân tan chậm 20_20_20 vào, ốp cành ngọc điểm bên ngoài treo lên chỗ có nắng buổi sáng là ok, lâu lâu tưới nước, o có phân tan chậm thì bón phân lan 20_20_20 cũng được

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Chú Diabay cho cháu hỏi đây có phải là quả của lan ngọc điểm?

Cảm ơn chú.

Đúng rồi đấy cháu ạ.

Nhưng đừng để nuôi nó làm gì hại cây. Còn việc gieo lên cây con được thì rất khó khăn, và rất lâu có hoa.

Thân.

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Đúng rồi đấy cháu ạ.

Nhưng đừng để nuôi nó làm gì hại cây. Còn việc gieo lên cây con được thì rất khó khăn, và rất lâu có hoa.

Thân.
Ặc, thế thì cháu trảm nó ngay đây, cứ tưởng gieo hạt lan dễ như ăn kẹo í :wink:

Chỉnh sửa cuối:

hongtoan

Nông dân thời @
mấy bro cho e hỏi cùng 1 giàn mình trồng 2-3 loại cây leo khác nhau có đc ko?
bông giấy-huỳnh đệ-tigon-trang leo