Hỏi Về Đường Nước Vào Lọc Thô

thienocb

Nông dân thời @
Mình làm lọc thô như hình dưới nhưng không biết hiệu quả khi đặt ống dẫn nước vào như hình bên dưới, ở các vị trí nước vào đường ống 1 hoặc 2 hoặc 3 thì đường vào nào sẽ tạo hiệu quả gom phân cá tốt nhất ạ? Rất mong các anh chị em có kinh nghiệm cho ý kiến giúp, hoặc có cách tính toán nào để đưa nước vào tạo xoáy gom phân tốt nhất có thể (ví dụ đặt ở 1/2 thùng, ở 3/4 thùng ...v.v....)
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Nguyen Ngoc

Nông dân thời @
Giữa số 1 và 2, khoảng 2/3 thùng, giữa đường vào và đường ra nên ngăn bằng 1 lớp bùi nhùi, tạo thành 2 ngăn thì hiệu quả lọc sẽ tốt hơn rất nhiều.

Nodorati

Nông dân thời @
Cao quá bác ạ, như thế nước vào chưa kịp lắng đã ra rồi. Theo em đặt trên 1/3 đáy thùng là ổn.

phuongnam

Nông dân thời @
Mình làm lọc thô như hình dưới nhưng không biết hiệu quả khi đặt ống dẫn nước vào như hình bên dưới, ở các vị trí nước vào đường ống 1 hoặc 2 hoặc 3 thì đường vào nào sẽ tạo hiệu quả gom phân cá tốt nhất ạ? Rất mong các anh chị em có kinh nghiệm cho ý kiến giúp, hoặc có cách tính toán nào để đưa nước vào tạo xoáy gom phân tốt nhất có thể (ví dụ đặt ở 1/2 thùng, ở 3/4 thùng ...v.v....)
Cảm ơn mọi người rất nhiều!
Em gửi anh kham khảo thêm nhé .

Anh chú ý thường e thấy tạo vòng xoáy gom phân ở thùng nuôi cá ------> thùng lọc thô ( lắng ) -----> thùng vi sinh .

Cách đi ống như sơ đồ trên cũng hạn chế dc nước tràn từ thùng lọc thô trở về hồ cá khi bơm tắt hoặc nguồn cấp nuoc vào thùng lọc bị gián đoạn .

Thân .

Chỉnh sửa cuối: