Thủy canh Hỏi Về Thuỷ Canh Hồi Lưu

aless123

Nông dân thời @
Giống mình, đang thử nghiệm và ban công nhỏ nên cũng làm ít. Mà mình ko dám để phía ngoài thanh sắt như vậy, sợ ban quản lý ko cho, nên rau cũng bị thiếu nắng

Chào bác,
E cũng tính làm thủy canh , ở balcong chung cư như bác
Thiếu nắng vậy cây có lớn dc ko bác
[DOUBLEPOST=1524801587][/DOUBLEPOST]
Yên tâm đi! Rau 2 tuần tuổi như vậy là khá ổn... Rau sẽ phát triển mạnh mẽ từ cuối tuần thứ 3...
So sánh tí nhé: Rau 25 ngày tuổi cũng chỉ như thế này thoai nè...
chỗ này của bác có nắng không ah?
Rau tốt quá :Big Grin:

LYLY_bienxanh

Nông dân thời @
Dear Anh/Chị
Mình mới trồng rau được 20 ngày. Lúc đầu rau phát triển bt nhưng mấy ngày nay bị thối gốc rất nhiều. Ac cho e lời khuyên với

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Dear Anh/Chị
Mình mới trồng rau được 20 ngày. Lúc đầu rau phát triển bt nhưng mấy ngày nay bị thối gốc rất nhiều. Ac cho e lời khuyên với
Hoặc là mực nước của chị cao hoặc do mùn dừa quá ẩm gây thối gốc

LYLY_bienxanh

Nông dân thời @
Cảm ơn bạn cuongnguyen87.
Mình đang tính trồng lại lứa khác nhưng lần này mình sẽ trộn trấu và xơ dừa để tránh tình trạng thối gốc như đợt vừa rồi
Anh/chị cho mình hỏi: tỷ lệ trộn trấu và xơ dừa là 50/50 là hợp lý không? và trấu này là trấu đã qua xử lý hay mình mua trấu ở nhà máy xây gạo là được ????

Phan Hoạt

Người cày không ruộng

Cả nhà cho em hỏi em đang tập trồng thủy canh. Hôm trước ra chỗ Phạm Ngọc Thạch mua ddtc thì họ chỉ có loại này. Em mang về pha theo hướng dẫn thì tds gần như không tăng. Cắm bút đo vào thẳng bình cốt thì tds chỉ khoảng 3300. Ai dùng loại này rồi có thể chia sẻ cho em ít kinh nghiệm được không ạ?

ta2017

Nông dân thời @

Cả nhà cho em hỏi em đang tập trồng thủy canh. Hôm trước ra chỗ Phạm Ngọc Thạch mua ddtc thì họ chỉ có loại này. Em mang về pha theo hướng dẫn thì tds gần như không tăng. Cắm bút đo vào thẳng bình cốt thì tds chỉ khoảng 3300. Ai dùng loại này rồi có thể chia sẻ cho em ít kinh nghiệm được không ạ?
Hồi bữa mình được tặng 1 chai loại này, theo cảm nhận bản thân thì có vẻ nó không tốt. Mình đã chuyển sang loại gồm 2 phần A,B.

Phan Hoạt

Người cày không ruộng
Hồi bữa mình được tặng 1 chai loại này, theo cảm nhận bản thân thì có vẻ nó không tốt. Mình đã chuyển sang loại gồm 2 phần A,B.
Dùng loại này không đo bằng bút tds được phải không ạ? Vậy làm sao để biết mà điều chỉnh dung dịch?

LYLY_bienxanh

Nông dân thời @
Chào chú. Lúc chiều có người ghé nhà con lấy rockwool rồi. Con có thư dùng ống PVC cho NFT, đơn giản là chú kg cần xài giá thể gì hết. Chỉ can một miếng xốp 2.5*2.5cm, giống như miếng rockwool chu mua, ươm hạt chờ cho cây con ra dc bốn lá mầm, rễ con nhu ra khoảng 5 cm là chú đưa cây lên ống luôn. Hình con trồng bằng phương Pháp NFT đây. Trồng bằng phương Pháp này chỉ cần một lớp nc mỏng chạy qua bên dưới miếng xốp để cây hấp thụ chất dính dưỡng

LYLY_bienxanh

Nông dân thời @
Chào chú. Lúc chiều có người ghé nhà con lấy rockwool rồi. Con có thư dùng ống PVC cho NFT, đơn giản là chú kg cần xài giá thể gì hết. Chỉ can một miếng xốp 2.5*2.5cm, giống như miếng rockwool chu mua, ươm hạt chờ cho cây con ra dc bốn lá mầm, rễ con nhu ra khoảng 5 cm là chú đưa cây lên ống luôn. Hình con trồng bằng phương Pháp NFT đây. Trồng bằng phương Pháp này chỉ cần một lớp nc mỏng chạy qua bên dưới miếng xốp để cây hấp thụ chất dính dưỡng

cái này cách trồng như thế nào có thể chia sẻ thêm dc không ạ? Gieo hạt vào lỗ nhỏ của miếng mút, rễ sẽ mọc xuyên qua hay sao vậy?xin chỉ giúp nguyên liêu và cách gieo