Thủy canh Hỏi Về Thuỷ Canh Hồi Lưu

ta2017

Nông dân thời @
Dùng loại này không đo bằng bút tds được phải không ạ? Vậy làm sao để biết mà điều chỉnh dung dịch?
Loại này lúc mình pha thấy không ổn nên bỏ luôn, dùng loại khác. Hình như nó có hướng dẫn cách bổ sung dung dịch mà bạn.

Phan Hoạt

Người cày không ruộng
Loại này lúc mình pha thấy không ổn nên bỏ luôn, dùng loại khác. Hình như nó có hướng dẫn cách bổ sung dung dịch mà bạn.
Vâng, có hướng dẫn nhưng chung chung lắm, mà không có cách kiểm tra nồng độ dinh dưỡng thì không biết xử lý thế nào.

oilman

Nông dân thời @
Dear Anh/Chị
Mình mới trồng rau được 20 ngày. Lúc đầu rau phát triển bt nhưng mấy ngày nay bị thối gốc rất nhiều. Ac cho e lời khuyên với
Nhìn cây rau của bạn mà mình ko nhịn được cười, sr nhá, nhìn hình bắt bệnh thôi nhá:
1. Bạn kêu rau thối gốc --> xem lại mực nước ngập rẽ cây quá nhiều, hoặc điều chỉnh giãn lại lịch bơm
2. Cây con cao như siêu mẫu thế kia là thiếu nắng bạn nhé, nhiều giàn có nắng 5-6 tiếng thì làm sao thiếu (cái này tớ gặp thực tế: do chủ giàn ướm cây con thiếu nắng nên khi đưa lên giàn dù đủ nắng cây vẫn rất khẳng khỉu như siêu mẫu
3. Cây ngả hết về phía hàng rào chứng tỏ sân nhà bạn có mái che, đưa cả giàn lên nóc trần cho mình
4. Bắt đền người post ảnh nằm ngang làm khán giả nghẹo cổ.

nxn2007

Nông dân thời @
Em là người mới, đã đầu tư 96 lỗ trồng. Em đang định trồng cải xà lách. Mong các anh, chị hướng dẫn em cách ươm giống sau cho không bị thiếu nắng và khoảng bao lâu thì lên giàn được ạ. Chân thành cảm ơn các anh chị ạ.

Lieu ny con

Nông dân thời @
Em là người mới, đã đầu tư 96 lỗ trồng. Em đang định trồng cải xà lách. Mong các anh, chị hướng dẫn em cách ươm giống sau cho không bị thiếu nắng và khoảng bao lâu thì lên giàn được ạ. Chân thành cảm ơn các anh chị ạ.
Bạn pha dd 500-600 ppm
Bạn mua mup sóp ươm hạt về thả vô nước dd mới pha dùng tay ấn miếng sop cho ước điều . mổi viên để vào 3 hạt sao đó kiểm tra mực nước sao cho ngập phân nửa miếng sop
Sau 3 ngày hạt nảy mầm bạn để khai ươm dưới mái hiêng tránh nắng trực tiếp khi nước dd can thì châm thêm
Đến ngày thứ 10 sẽ có 3-4 lá zậy là cho em nó lên giàn mà ngắm thui

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
ddtc làm mòn chục quay máy bơm chìm , mọi người có cách khắc phục nào hay giúp em với
Trên đây là giả thuyết??? của bạn Luuphuc
Dung dịch thủy canh có tính ăn mòn, để bơm lâu trong đó nó ăn mòn mấy cấu trúc kim loại bên trong, chặp rò điện ra dung dịch, đụng vô là húp cháo. Giờ chỉ có cách là bạn ra tiệm bán bơm hỏi có loại nào chống bị ăn mòn, hoặc hỏi coi có loại bơm nào đặt bên ngoài nhưng vẫn bơm được không thì ráng mua về
Còn đây là suy luận của bạn ebookshunter ???
Codai xin được suy luận tiếp: Dung dịch thủy canh nó có thể xơi được sắt thép kể cả inox(trục rotor). ăn rau thủy canh thì thịt và sương cốt ta có bị chúng xơi tái không => Quá độc quá nguy hiểm.

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Chú cỏ dại hiểu lầm rồi, phản ứng điện hóa thường xảy ra giữa ion kim loại và kim loại khác, kiểu phản ứng oxy hóa-khử, chứ nó không có độc hại gì. Giờ chú lấy cái nồi bằng kim loại, xách mấy phân bón nông nghiệp trung vi lượng bón cây hòa nước để trong nồi đó, để một vài tháng sau nó cũng ăn mòn được nồi vậy, hoặc chú lấy muối biển hòa tan đổ vô nồi, sau một thời gian nó cũng ăn mòn được. Còn cây nó hút ion dinh dưỡng vô đâu phải cái ion đó nó trơ trơ ở dạng vô cơ đâu, nó còn phải thực hiện hàng tá phản ứng tổng hợp để tạo chất dinh dưỡng hữu cơ nữa, chẳng hạn N (NO3-) tham gia vào cấu trúc của protein, amino acid; P (PO43-) tham gia cấu tạo coenzyme; S (SO42-) tham gia cấu tạo vitamin; Mg (Mg2+) tham gia cấu tạo chất diệp lục; ... Cũng giống như người ăn muối NaCl vào, thì Na+ có chức năng riêng, Cl- có chức năng riêng. Xã hội giờ nhiều người thường hay cái gì có hại đều gán cho hóa học hết, nên lâu nay hóa học luôn phải chịu oan ức như vậy :Big Grin:
Hì câu chuyện phải có đoạn kết. Mình thích bạn rồi đó!