Thủy canh Hướng Dẫn Pha Dung Dịch Thủy Canh Bằng Hình Ảnh.

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Cách tính của bạn sai mất rồi, nhiều loại phân bón ngậm thêm nước ví dụ MgSO4.4H2O, Ca(NO3)2 .4H2O. Trong khi tính ppm thì lại cần tính khối lượng Ca(NO3)2 khan (không ngậm nước). Do đó 100g phân chỉ có x g là muối khan còn lại là nước, chưa kể phân npk của bạn lại tan không hết, các tạp chất không tan khác. Tại sao bạn không sử dụng ddtc như bình thường mà chuyển sang npk, nếu thử nghiệm thì ok còn nếu npk mà ổn thì mình nghĩ nhà vườn cũng dùng npk thay cho ddtc thông thường để giảm chi phí rồi
Thanks bạn. vậy là thêm vài thông tin. cũng hữu ích. Mình lười tìm mua hóa chất và thiếu cân rồi cũng lười tính toán. Giờ mới thấy phức tạp quá. thôi lỡ rồi. Thử nghiệm luôn. Vài bữa sẽ có hình ảnh tư liệu chia sẻ cùng mọi người. Thành công hay thất bại cũng vui.
Giờ đang lo vụ lệch phân như bạn nói. Vì như vậy, sau 1 đợt trái (mình trồng bầu bí mướp thủy canh) thì phải bổ sung N-P nhiều hơn K nên nếu lệch phân thì ko biết đâu mà lần. Cũng phiền nhỉ.

Truong sanji

Nông dân thời @
Thay được bình thường bạn nhé
Cám ơn bác nhé
Bác chỉ cho e nơi bán lẻ k2so4 k ak. E tìm ở ngoài bắc k có chỗ bán lẻ :(
[DOUBLEPOST=1513236491,1513236132][/DOUBLEPOST]K2so4 ở ngoài bắc bán lẻ ở đâu vậy. Bác nào biết chỉ e với. Tìm mua khó quá ak

Dovanhai

Nông dân thời @
Theo cháu hiểu hóa chất chú đề cập là các loại hóa chất dành cho công nghiệp ví dụ KNO3 cho ngành luyện kim, còn phân bón vô cơ là các loại phân bón đơn chất cho nông nghiệp như KNO3, MgSO4(cái này cũng là phân vô cơ) hay phân vô cơ là loại phân NPK. Bảng thống kê tổng thực ra chỉ phù hợp với 1 vài công thức, đúng thì bảng thống kê theo kiểu nồng độ từng chất thì đúng hơn, ví dụ có anh cho cháu công thức mà trồng dưa khoảng 1000ppm là dưa lớn tốt còn Hoagland phải khoảng 1400ppm chẳng hạn nhưng nhìn vào nồng độ N,P,K thì cth 1000ppm cao không kém Hoagland
Ý tôi nói Hóa chất là nói chung các loại từ công nghiệp đến tinh khiết. Nếu mua có số lượng hay được cung cấp thường xuyên trong kd thì khá an toàn là hàng chất lượng, còn date, nếu thỉnh thoảng chỉ mua số lượng nhỏ ngay cả 1 bao 25kg cũng chưa chắc được đúng hàng tốt mong muốn!?

Những loại phân bón vô cơ thực chất cũng từ những hóa chất mà ra, trong quá trình tinh luyện họ còn cho vào những thành phần nào đó mà không ai biết được nhưng đó lại là chất lượng thực sự của sản phẩm đó. Điều này ta có thể liên tưởng đến nghành dược phẩm, vì sao thuốc VN và Ấn Độ cùng hoàn toàn 1 công thức nhưng giá trị và tác dụng trị bệnh cách biệt nhau?! Theo tiết lộ của người bạn Dược sỉ lâu năm nhiều kinh nghiệm là “nó” khác nhau ở “Tá dược vừa đủ”. Điều này thì tôi tin vì tôi và người nhà đã từng “trãi nghiệm” !

Tôi đã không dùng hóa chất để pha DDTC từ 2 năm rồi mà dùng các loại phân vô cơ để pha DDTC cho mình nhờ nhiều ưu điểm vượt trội so với xài hóa chất!

Thời gian gần đây được quen biết vài chuyên gia trong lỉnh vực nông nghiệp ngay cả chuyên gia nước ngoài làm việc tại VN thì được biết họ cũng xài phân vô cơ trong KD trồng trọt Thủy canh. Tôi vui vì mình đi đúng đường hay không?

Chỉ thắc mắc chưa lý giải được là khi dùng phân vô cơ thì bảng mức độ ppm không còn phù hợp, điều này làm tôi nhớ đến từ “Tá dược vừa đủ” chắc chắn phải có trong phân vô cơ?!

Chỉnh sửa cuối:

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Ý tôi nói Hóa chất là nói chung các loại từ công nghiệp đến tinh khiết. Nếu mua có số lượng hay được cung cấp thường xuyên trong kd thì khá an toàn là hàng chất lượng, còn date, nếu thỉnh thoảng chỉ mua số lượng nhỏ ngay cả 1 bao 25kg cũng chưa chắc được đúng hàng tốt mong muốn!?

Những loại phân bón vô cơ thực chất cũng từ những hóa chất mà ra, trong quá trình tinh luyện họ còn cho vào những thành phần nào đó mà không ai biết được nhưng đó lại là chất lượng thực sự của sản phẩm đó. Điều này ta có thể liên tưởng đến nghành dược phẩm, vì sao thuốc VN và Ấn Độ cùng hoàn toàn 1 công thức nhưng giá trị và tác dụng trị bệnh cách biệt nhau?! Theo tiết lộ của người bạn Dược sỉ lâu năm nhiều kinh nghiệm là “nó” khác nhau ở “Tá dược vừa đủ”. Điều này thì tôi tin vì tôi và người nhà đã từng “trãi nghiệm” !

Tôi đã không dùng hóa chất để pha DDTC từ 2 năm rồi mà dùng các loại phân vô cơ để pha DDTC cho mình nhờ nhiều ưu điểm vượt trội so với xài hóa chất!

Thời gian gần đây được quen biết vài chuyên gia trong lỉnh vực nông nghiệp ngay cả chuyên gia nước ngoài làm việc tại VN thì được biết họ cũng xài phân vô cơ trong KD trồng trọt Thủy canh. Tôi vui vì mình đi đúng đường hay không?

Chỉ thắc mắc chưa lý giải được là khi dùng phân vô cơ thì bảng mức độ ppm không còn phù hợp, điều này là tôi nhớ đến từ “Tá dược vừa đủ” chắc chắn phải có trong phân vô cơ?!
Chú Dovanhai cho con hỏi là làm sao hòa tan hết NPK trong nước được ạ? Con khuấy rất kỹ mà ko ăn thua. Chưa biết nghiền nhỏ ra bột như thế nào.

tang.doan

Nông dân thời @
Em mới mua 1 ít ddtc từ bác sâurau . Có ai bày em cách pha với dc ko ạ??
Trong 3 bao có ghi: 2l, 8l, 10l.( Inbox bác Sâu mà bác ấy bận chưa rep dc )

Dovanhai

Nông dân thời @
Chú Dovanhai cho con hỏi là làm sao hòa tan hết NPK trong nước được ạ? Con khuấy rất kỹ mà ko ăn thua. Chưa biết nghiền nhỏ ra bột như thế nào.
NPK không thể tan hoàn toàn trong nước ngay cả nghiền ra bột, nhưng bạn vẫn sử dụng tốt khi sử dụng pp hồi lưu. Hiện nay tôi không dùng NPK mà dùng các phân vô cơ hòa tan lại với nhau từ những loại phân có công thức như các công thức hóa học mà bạn biết như Ca(NO3), KNO3, MgSO4, KH2PO4.....

Cóng Công Công

TRE GIÀ MĂNG CHƯA MỌC
Thành viên BQT

Chỉ thắc mắc chưa lý giải được là khi dùng phân vô cơ thì bảng mức độ ppm không còn phù hợp, điều này là tôi nhớ đến từ “Tá dược vừa đủ” chắc chắn phải có trong phân vô cơ?!
Dạ, xin Chú cho hỏi " hóa chất pha ddtc " và " phân vô cơ " khác nhau như thế nào ạ ??? vì thấy lời văn của Chú viết có vẻ phân biệt 2 loại này mà cóng chưa rõ lắm .

Dovanhai

Nông dân thời @
Từ ngữ "hóa chất pha ddtc" chính xác là các hợp chất muối vô cơ pha theo công thức mà bạn đã đọc xuyên suốt các trang trong topic này và cả điễn đàn này.
Từ ngữ "phân vô cơ" là những sãn phẩm phân bón được các công ty sản xuất phân bón tinh luyện cũng từ những hợp chất muối vô cơ như trên.
Ví dụ: Bạn có thể lựa chọn mua gói hóa chất KNO3 hay gói phân bón Multi-K cũng được sản xuất từ hóa chất KNO3 (Để tránh nghĩ lầm lẫn quảng cáo SP, tôi sẽ xóa tên CTy trên hình!)