Thủy canh Hướng Dẫn Pha Dung Dịch Thủy Canh Bằng Hình Ảnh.

tang.doan

Nông dân thời @
Bạn cứ pha như con số ghi trên mỗi bao bì bạn nêu đó. Khó gì alo tớ.
pha hết luôn 1 lần rồi dùng dần có được ko ạ??
với cả, pha xong mỗi loại theo tỉ lệ bác ghi rồi đổ chung vô 1 bình được ko bác? hay là phải để riêng 3 loại ấy ra?

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
pha hết luôn 1 lần rồi dùng dần có được ko ạ??
với cả, pha xong mỗi loại theo tỉ lệ bác ghi rồi đổ chung vô 1 bình được ko bác? hay là phải để riêng 3 loại ấy ra?
Riêng nhé bạn.

Hưu Dac

Nông dân thời @
rồi tới hồi pha ra nước thì làm sao cho tỉ lệ nó chuẩn dc ạ ?
Bạn đổ bình C 2 lít vào chung với bình B 8 lít khuấy đều, xong khi pha để trồng bạn lấy 10 lít nước dổ 100 ml bình A vào khuấy cho tan đều, sau đó cho tiếp 100 ml bình B vào tiếp tục khuấy cho tan, sẽ có dung dịch để trồng khoảng 1000 ppm, tùy theo loại rau bạn trồng để nồng độ ppm cho phù hợp.

tang.doan

Nông dân thời @
Bạn đổ bình C 2 lít vào chung với bình B 8 lít khuấy đều, xong khi pha để trồng bạn lấy 10 lít nước dổ 100 ml bình A vào khuấy cho tan đều, sau đó cho tiếp 100 ml bình B vào tiếp tục khuấy cho tan, sẽ có dung dịch để trồng khoảng 1000 ppm, tùy theo loại rau bạn trồng để nồng độ ppm cho phù hợp.
:Cute Smiley7: dạ, e cảm ơn anh nha

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Ý tôi nói Hóa chất là nói chung các loại từ công nghiệp đến tinh khiết. Nếu mua có số lượng hay được cung cấp thường xuyên trong kd thì khá an toàn là hàng chất lượng, còn date, nếu thỉnh thoảng chỉ mua số lượng nhỏ ngay cả 1 bao 25kg cũng chưa chắc được đúng hàng tốt mong muốn!?

Những loại phân bón vô cơ thực chất cũng từ những hóa chất mà ra, trong quá trình tinh luyện họ còn cho vào những thành phần nào đó mà không ai biết được nhưng đó lại là chất lượng thực sự của sản phẩm đó. Điều này ta có thể liên tưởng đến nghành dược phẩm, vì sao thuốc VN và Ấn Độ cùng hoàn toàn 1 công thức nhưng giá trị và tác dụng trị bệnh cách biệt nhau?! Theo tiết lộ của người bạn Dược sỉ lâu năm nhiều kinh nghiệm là “nó” khác nhau ở “Tá dược vừa đủ”. Điều này thì tôi tin vì tôi và người nhà đã từng “trãi nghiệm” !

Tôi đã không dùng hóa chất để pha DDTC từ 2 năm rồi mà dùng các loại phân vô cơ để pha DDTC cho mình nhờ nhiều ưu điểm vượt trội so với xài hóa chất!

Thời gian gần đây được quen biết vài chuyên gia trong lỉnh vực nông nghiệp ngay cả chuyên gia nước ngoài làm việc tại VN thì được biết họ cũng xài phân vô cơ trong KD trồng trọt Thủy canh. Tôi vui vì mình đi đúng đường hay không?

Chỉ thắc mắc chưa lý giải được là khi dùng phân vô cơ thì bảng mức độ ppm không còn phù hợp, điều này làm tôi nhớ đến từ “Tá dược vừa đủ” chắc chắn phải có trong phân vô cơ?!
Bác Dovanhai có thể chia sẻ cụ thể các loại phân bác dùng để pha ddtc được ko ạ?
Cháu cũng đang loay hoay với môn pha chế này. nếu pha theo các chất mà mấy anh hướng dẫn thì pH khoảng 5,5. Nếu pha thuần NPK 20-20-15 TE đầu trâu thì pH lại lên 8,4-9.0. Hiện nay cháu pha chung 2 loại thì được pH 6.0-6.3. Đo pH vào 3 thời điểm trong ngày và đo trong nhiều ngày nên loại bỏ sai số do pH thay đổi theo nhiệt...

Dovanhai

Nông dân thời @
Các loại phân tôi đang xài hầu hết có bán tại các cửa hàng phân bón nông nghiệp. Bạn có thể mua gói 200g hay 1kg để dùng thử khi chưa tin tưởng lắm.
Công thức vẫn theo cơ bản, chỉ tăng giảm khối lượng, không sử dụng K2SO4 mà dùng KCl để có Cl tăng tính kháng khuẩn và không làm giảm PH như K2SO4. Bỏ sung thêm Si cùng phối hợp với Ca cho cây trái cứng cáp hơn. Nếu khó khăn trong việc mua các loại vi lượng thì mua 1 lọ vi lượng tổng hợp cũng có bán nhiều tại các cửa hàng.

Độ PH cực kỳ quan trọng trong nông nghiệp mà quá nhiều người không quan tâm. PH đạt dù ppm chỉ 1000 cây vẫn lên tốt. PH không đạt thì dù ppm có lên 3000 thì cây vẫn èo uột?!
Tôi có hệ thống Aqua, nên thường dùng nước hồ cá pha với ddtc để chỉnh PH cũng tiện lợi, cứ sáng tạo, không cần thiết phải theo giáo điều đâu bạn ạ!
Tiếc là hiện nay không up được hình nên chưa gởi bạn công thức tôi đang sử dụng!

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Các loại phân tôi đang xài hầu hết có bán tại các cửa hàng phân bón nông nghiệp. Bạn có thể mua gói 200g hay 1kg để dùng thử khi chưa tin tưởng lắm.
Công thức vẫn theo cơ bản, chỉ tăng giảm khối lượng, không sử dụng K2SO4 mà dùng KCl để có Cl tăng tính kháng khuẩn và không làm giảm PH như K2SO4. Bỏ sung thêm Si cùng phối hợp với Ca cho cây trái cứng cáp hơn. Nếu khó khăn trong việc mua các loại vi lượng thì mua 1 lọ vi lượng tổng hợp cũng có bán nhiều tại các cửa hàng.

Độ PH cực kỳ quan trọng trong nông nghiệp mà quá nhiều người không quan tâm. PH đạt dù ppm chỉ 1000 cây vẫn lên tốt. PH không đạt thì dù ppm có lên 3000 thì cây vẫn èo uột?!
Tôi có hệ thống Aqua, nên thường dùng nước hồ cá pha với ddtc để chỉnh PH cũng tiện lợi, cứ sáng tạo, không cần thiết phải theo giáo điều đâu bạn ạ!
Tiếc là hiện nay không up được hình nên chưa gởi bạn công thức tôi đang sử dụng!
Cảm ơn bác Dovanhai đã trả lời.
Cháu bị vụ pH cao làm cây èo uột nên cũng rút kinh nghiệm nhiều.
Hiện nay cháu cũng đang test vài kiểu pha chế cho phù hợp hoàn cảnh cá nhân (lười đi xa mua hóa chất...). Cháu chỉ để dd khoảng 700-1000ppm thôi. 2 cây bầu và 1 cây bí đỏ trong bồn 500 lít lên khá mạnh. So với cây đang trồng thổ song song thì khác biệt rõ. Có thể trồng thổ vất vả hơn cho cây vì còn bị sùng, nấm, gián, chuột, ốc sên phá.

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Em có 1 thắc mắc mong các a/c giải thích giúp.
Việc dùng ddtc có 1 lưu ý quan trọng là phải thay nước toàn bộ sau 2-4 tuần. Lý do là vì sợ lệch phân. Không kiểm soát được ppm của từng chất trong dd còn lại sau 2-4 tuần. Thậm chí còn cảnh báo về tồn dư các chất có hại như vi lượng.
Nếu vậy việc dùng ddtc tưới thổ thì rõ ràng càng ko thể kiểm soát được ppm trong đất của từng chất và chắc chắn lệch phân. Với trường hợp dùng NPK trồng cây ăn trái như bầu bí mướp thì lại càng ko rõ tỷ lệ các chất đã bón và cây dùng bao nhiêu rồi. Nhưng kết quả vẫn rất mỹ mãn (150 trái bầu cho 1 cây, 1 vụ tới 5-6 tháng).
Nếu vậy thì có cần thiết phải lo lắng vấn đề lệch phân hay không?

Dovanhai

Nông dân thời @
Lệch phân chỉ là suy diễn mang tính logic. Việc thay ddtc chủ yếu để loại bỏ các mầm bệnh sản sinh từ sự quang hợp của rể cây, các rể bị suy tàn tạo sự lên men làm tăng khả năng thối rễ hàng loạt trong môi trường sống trong ddtc.