Thủy canh Hướng Dẫn Pha Dung Dịch Thủy Canh Bằng Hình Ảnh.

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Các loại phân tôi đang xài hầu hết có bán tại các cửa hàng phân bón nông nghiệp. Bạn có thể mua gói 200g hay 1kg để dùng thử khi chưa tin tưởng lắm.
Công thức vẫn theo cơ bản, chỉ tăng giảm khối lượng, không sử dụng K2SO4 mà dùng KCl để có Cl tăng tính kháng khuẩn và không làm giảm PH như K2SO4. Bỏ sung thêm Si cùng phối hợp với Ca cho cây trái cứng cáp hơn. Nếu khó khăn trong việc mua các loại vi lượng thì mua 1 lọ vi lượng tổng hợp cũng có bán nhiều tại các cửa hàng.

Độ PH cực kỳ quan trọng trong nông nghiệp mà quá nhiều người không quan tâm. PH đạt dù ppm chỉ 1000 cây vẫn lên tốt. PH không đạt thì dù ppm có lên 3000 thì cây vẫn èo uột?!
Tôi có hệ thống Aqua, nên thường dùng nước hồ cá pha với ddtc để chỉnh PH cũng tiện lợi, cứ sáng tạo, không cần thiết phải theo giáo điều đâu bạn ạ!
Tiếc là hiện nay không up được hình nên chưa gởi bạn công thức tôi đang sử dụng!
Cảm ơn bác Dovanhai đã trả lời.
Cháu bị vụ pH cao làm cây èo uột nên cũng rút kinh nghiệm nhiều.
Hiện nay cháu cũng đang test vài kiểu pha chế cho phù hợp hoàn cảnh cá nhân (lười đi xa mua hóa chất...). Cháu chỉ để dd khoảng 700-1000ppm thôi. 2 cây bầu và 1 cây bí đỏ trong bồn 500 lít lên khá mạnh. So với cây đang trồng thổ song song thì khác biệt rõ. Có thể trồng thổ vất vả hơn cho cây vì còn bị sùng, nấm, gián, chuột, ốc sên phá.

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Em có 1 thắc mắc mong các a/c giải thích giúp.
Việc dùng ddtc có 1 lưu ý quan trọng là phải thay nước toàn bộ sau 2-4 tuần. Lý do là vì sợ lệch phân. Không kiểm soát được ppm của từng chất trong dd còn lại sau 2-4 tuần. Thậm chí còn cảnh báo về tồn dư các chất có hại như vi lượng.
Nếu vậy việc dùng ddtc tưới thổ thì rõ ràng càng ko thể kiểm soát được ppm trong đất của từng chất và chắc chắn lệch phân. Với trường hợp dùng NPK trồng cây ăn trái như bầu bí mướp thì lại càng ko rõ tỷ lệ các chất đã bón và cây dùng bao nhiêu rồi. Nhưng kết quả vẫn rất mỹ mãn (150 trái bầu cho 1 cây, 1 vụ tới 5-6 tháng).
Nếu vậy thì có cần thiết phải lo lắng vấn đề lệch phân hay không?

Dovanhai

Nông dân thời @
Lệch phân chỉ là suy diễn mang tính logic. Việc thay ddtc chủ yếu để loại bỏ các mầm bệnh sản sinh từ sự quang hợp của rể cây, các rể bị suy tàn tạo sự lên men làm tăng khả năng thối rễ hàng loạt trong môi trường sống trong ddtc.

tapsulamnong

Nông dân thời @
mấy bạn ơi, bạn biết chỗ nào sài thành mình trồng thuỷ canh này không, mình muốn xem mô hình và học hỏi kinh nghiệm, bạn nào biết chỉ mình với

Hưu Dac

Nông dân thời @
Các loại phân tôi đang xài hầu hết có bán tại các cửa hàng phân bón nông nghiệp. Bạn có thể mua gói 200g hay 1kg để dùng thử khi chưa tin tưởng lắm.
Công thức vẫn theo cơ bản, chỉ tăng giảm khối lượng, không sử dụng K2SO4 mà dùng KCl để có Cl tăng tính kháng khuẩn và không làm giảm PH như K2SO4. Bỏ sung thêm Si cùng phối hợp với Ca cho cây trái cứng cáp hơn. Nếu khó khăn trong việc mua các loại vi lượng thì mua 1 lọ vi lượng tổng hợp cũng có bán nhiều tại các cửa hàng.

Độ PH cực kỳ quan trọng trong nông nghiệp mà quá nhiều người không quan tâm. PH đạt dù ppm chỉ 1000 cây vẫn lên tốt. PH không đạt thì dù ppm có lên 3000 thì cây vẫn èo uột?!
Tôi có hệ thống Aqua, nên thường dùng nước hồ cá pha với ddtc để chỉnh PH cũng tiện lợi, cứ sáng tạo, không cần thiết phải theo giáo điều đâu bạn ạ!
Tiếc là hiện nay không up được hình nên chưa gởi bạn công thức tôi đang sử dụng!
Bác cho em hỏi em dùng các loại phân haifa này để tập pha Bác cho em xin ý kiến với nhé:
Ca(No3)2, MgSO4, KH2PO4, KNO3 và vi lượng Multi Micro Combi thì đã ổn chưa Bác còn thiếu gì không vậy Bác, em cám ơn,

pham vu

Thuỷ canh Phương Lâm
Nêu dùng ion ( Fe adeta) thì cân bao nhiêu g vậy bác
[DOUBLEPOST=1532333481,1532332983][/DOUBLEPOST]Chào bac ! cho em hoi?
Nêu sử dụng ion ( Fe adeta) thì cân bao nhiêu g vậy

Khuathoang

Nông dân thời @
Tin vui cho các bạn abc như mình đây: pha tới pha lui mãi rồi cũng ra kết quả ko lóng cặn nũa rồi. Thank bác Sâu, Tuongkha, Langkawi và các bạn khác nữa. Hình đây các bạn:

Nguyên nhân là tại đâu vậy bác và cách khắc phục ra sao ạ