Hỏi - Đáp Kinh Nghiệm Trồng Rau Muống Thủy Canh

Ai_rau_nao

Nông dân thời @
Nhà mình hướng nam, hai bên nhà thù 1 bên hướng nắng sáng đã có nhà xây kín mít, bên còn lại thì còn rỗi nhưng hứng nắng chiều, tất nhiên nắng sáng là tốt, nhưng nắng chiều thì có đc ko?
Dưới đây là ảnh sáng nay, ko 1 tý nắng.

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Nhà mình hướng nam, hai bên nhà thù 1 bên hướng nắng sáng đã có nhà xây kín mít, bên còn lại thì còn rỗi nhưng hứng nắng chiều, tất nhiên nắng sáng là tốt, nhưng nắng chiều thì có đc ko?
Dưới đây là ảnh sáng nay, ko 1 tý nắng.
Nắng sáng hay chiều cây đều cần cả, tổng thời gian có nắng mới quan trọng, ít nắng nên cây ra muống mọc cao lêu ngêu, vườn bạn như này sẽ rất khó trồng rau muống

Ai_rau_nao

Nông dân thời @
Nắng sáng hay chiều cây đều cần cả, tổng thời gian có nắng mới quan trọng, ít nắng nên cây ra muống mọc cao lêu ngêu, vườn bạn như này sẽ rất khó trồng rau muống
Tổng thời gian có nắng khoảng bao nhiêu là đc hả bạn?

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Tổng thời gian có nắng khoảng bao nhiêu là đc hả bạn?
Đa số cây mùa hè mình thấy cần nắng từ 6h trở lên, còn cây ăn quả thì cần nhiều nắng hơn, cây thân thảo như rau gia vị, rau thơm nắng có thể ít hơn 4h/ngày (đây là nắng trực tiếp). Vườn bạn có thể trồng các cây cần ít nắng như rau lá lốt, mùng tơi, ngót nhật, cải xoong nhật (có thể kê thùng, chậu lên để đón nhiều nắng hơn)

Ai_rau_nao

Nông dân thời @
Đa số cây mùa hè mình thấy cần nắng từ 6h trở lên, còn cây ăn quả thì cần nhiều nắng hơn, cây thân thảo như rau gia vị, rau thơm nắng có thể ít hơn 4h/ngày (đây là nắng trực tiếp). Vườn bạn có thể trồng các cây cần ít nắng như rau lá lốt, mùng tơi, ngót nhật, cải xoong nhật (có thể kê thùng, chậu lên để đón nhiều nắng hơn)
Cám ơn bạn.

Ai_rau_nao

Nông dân thời @
Em bố trí lại như này để hứng nắng chiều, các bác xem có đc ko? Ngoài ra rau em cắm cũng có hiện tg thối gốc, cây chết ko biết do đâu chị Đàm Hà Linh nhỉ? (Em thấy nc rất bẩn do lá và bụi, ko biết có sao ko?)

Ai_rau_nao

Nông dân thời @
Khoe các bác tý, đúng là trước em đặt ở chỗ thiếu nắng, sau khi em chuyển ra chỗ nhiều nắng hơn thì cả rau gieo lẫn rau cắm cành đều phát triển khá tốt.

Củ Hành

Nông dân thích trồng rau
Khoe các bác tý, đúng là trước em đặt ở chỗ thiếu nắng, sau khi em chuyển ra chỗ nhiều nắng hơn thì cả rau gieo lẫn rau cắm cành đều phát triển khá tốt.

Tĩnh luôn hả bạn, nhìn thích quá, mình thích gọn hơ và treo lên như vầy nè, hứng được nhiều nắng phù hợp trong hoàn cảnh vườn nhà mình, mà khó làm quá nên bỏ qua, hix,

Ai_rau_nao

Nông dân thời @
Tĩnh luôn hả bạn, nhìn thích quá, mình thích gọn hơ và treo lên như vầy nè, hứng được nhiều nắng phù hợp trong hoàn cảnh vườn nhà mình, mà khó làm quá nên bỏ qua, hix,
Tĩnh 100% :wink:, chỗ nào treo được ống thì mình treo ống, còn đâu tận dụng cắm cành vào những hộp nhựa nhỏ rồi treo vào những nơi có nắng

Củ Hành

Nông dân thích trồng rau

ừh nhà mình để dưới đất chuột xử ghê quá, ra chồi nào nó xử ngay chồi í, bạn mà ở gần thì mình cậy bạn làm giúp rồi :Cute Smiley12::Cute Smiley12::Cute Smiley12::Cute Smiley12: