Ký sự Mỹ - Một Chuyến Đi Cực Ngắn

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Bên Mỹ việc trồng và chăm sóc cây trên vỉa hè trước nhà là nghĩa vụ của chủ nhà, dù đất đó không thuộc sở hữu tư nhân. Trồng cây xấu quá sẽ bị nhắc nhở.
Trước nhà bà chị có cây này, rễ cây lồi lên làm nứt vỉa hè, bị gửi giấy báo yêu cầu sửa chữa.
Phải thuê thợ đập bỏ lớp bê tông mặt

Rồi lát lại sỏi, tất cả hết 1000 Obama

Buổi tối em gái út dẫn Langkawi đi một vòng xem San Jose bynight
Thư viện San Jose State University, nhìn cứ tưởng chung cư

Đại học San Jose rộng, không có hàng rào. Có một con đường chính xuyên qua giữa. Du khách có thể vô tham quan vô tư.
Có hàng cột với poster, mỗi cột một nhân vật. Đứng đầu (P) là nó đấy, em gái út, được đưa lên như là "gương điển hình tiên tiến" già rồi mà học vẫn giỏi. Còn kế tiếp (A) là bà tiến sĩ người Mễ rất không có cảm tình với người Việt Nam và đã từng đì nó sói trán.

Ghé thăm tòa nhà "Ủy Ban Nhân Dân" San Jose

Có một đôi người Việt đang chụp hình cưới

Sài Gòn mà ra UBND nằm như thế này thì bị đuổi ngay trong vòng 5 nốt nhạc

Một ngôi nhà thờ nhỏ

Một khu trượt băng giữa phố

Một chiếc xe tải cũ Chervollet trưng bày gần khu San Pedro square. Đậm chất nông dân Mỹ.

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Bên Mỹ việc trồng và chăm sóc cây trên vỉa hè trước nhà là nghĩa vụ của chủ nhà, dù đất đó không thuộc sở hữu tư nhân. Trồng cây xấu quá sẽ bị nhắc nhở.
Trước nhà bà chị có cây này, rễ cây lồi lên làm nứt vỉa hè, bị gửi giấy báo yêu cầu sửa chữa.

Lỡ cây chết có bị phạt gì ko anh? Như ở VN thì tưới axit cho nhanh :singhi:

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa

Buổi tối em gái út dẫn Langkawi đi một vòng xem San Jose bynight
Thư viện San Jose State University, nhìn cứ tưởng chung cư

Đại học San Jose rộng, không có hàng rào. Có một con đường chính xuyên qua giữa. Du khách có thể vô tham quan vô tư.
Có hàng cột với poster, mỗi cột một nhân vật. Đứng đầu (P) là nó đấy, em gái út, được đưa lên như là "gương điển hình tiên tiến" già rồi mà học vẫn giỏi. Còn kế tiếp (A) là bà tiến sĩ người Mễ rất không có cảm tình với người Việt Nam và đã từng đì nó sói trán.

Ghé thăm tòa nhà "Ủy Ban Nhân Dân" San Jose

Có một đôi người Việt đang chụp hình cưới

Sài Gòn mà ra UBND nằm như thế này thì bị đuổi ngay trong vòng 5 nốt nhạc

Một ngôi nhà thờ nhỏ

Một khu trượt băng giữa phố

Một chiếc xe tải cũ Chervollet trưng bày gần khu San Pedro square. Đậm chất nông dân Mỹ.
Đẹp quá. bữa đó mình ko đến đc San Jose. Langkawi được sống và trải nghiệm với người thực việc thực, nên bài viết sâu và bổ ích. Mình đúng là cưỡi ngựa xem hoa và làm văn tả cảnh. Nhờ bạn viết tiếp về San Francisco giùm mình nhé. Cảm ơn.

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
a lo bác Langkiwi ( xin lỗi ) em thích quả này nên sợ quên . bác viết hay hơn cả mấy nhà văn ý . em vào vườn mà chủ yếu đọc truyện dài của bác và bác sâu thôi . ý dà hay quá
Uhm, vanhoame quá khen, Langkawi là dân kỹ thuật, văn vẻ cụt ngủn chứ hay gì.
Cây chết thì có chuyện lớn với nhà cầm quyền rồi.
Đẹp quá. bữa đó mình ko đến đc San Jose. Langkawi được sống và trải nghiệm với người thực việc thực, nên bài viết sâu và bổ ích. Mình đúng là cưỡi ngựa xem hoa và làm văn tả cảnh. Nhờ bạn viết tiếp về San Francisco giùm mình nhé. Cảm ơn.
Langkawi cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi, có điều ở một góc khác, có sâu chút thì cũng ở một khía cạnh rất hẹp. Cũng sẽ viết về San Francisco, nhưng chắc chắn không hoặc ít đụng hàng, do đó loayhoay cứ tiếp tục ký sự bên kia đi.

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Anh Langkawi thấy bên Mỹ người ta xài đồ chuộng thương hiệu nào? Ví dụ:
- Xe ô tô thì Ford, Chevrolet, Toyota hay Mazda...
- Máy giặt Panasonic hay Electrolux...
- Điện thoại iPhone hay Samsung...
Câu này bó tay chấm com.
Than ngán phở với bún bò, anh trai dẫn đi ăn đồ Mỹ. Trên TV đang trực tiếp trận bóng bầu dục.

Cái bánh khổng lồ

Ly bia cao 5 tấc

Chỉnh sửa cuối:

loayhoay

Và tôi cũng yêu hoa
Câu này bó tay chấm com.
Than ngán phở với bún bò, anh trai dẫn đi ăn đồ Mỹ. Trên TV đang trực tiếp trận bóng bầu dục.

Cái bánh khổng lồ

Ly bia cao 5 tấc
Đúng là Mẽo Langkawi , cái rì cũng toa. Nhìn đã muốn no ùi. Bữa mềnh đi, ko eng một bữa Mỹ thật sự nào, nên ko bị choáng như nhìn suất ăn của Lang.

Langkawi

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Ghé thăm cô bạn gái ở San Jose.
Vườn sau nhà cô ấy có trồng rau nữa chứ không chỉ cây ăn trái như anh chị mình.
Đây là đám bầu, nhìn rất tốt. Mùa này không thấy ra bông. Tiếc là chúng đã chết sau mấy ngày lạnh 0 độ đầu tháng 12.

Hành lá trồng ở đây

Cô bạn chở tôi đi xem "ngôi trường làng" tiểu học mà con trai 11 tuổi của cô ấy đang học.
Hình bên ngoài ngôi trường lấy từ Google.

Ngôi trường này có vẽ cũ kỹ, xây dung đã lâu. Lớp học của cậu bé đây. Lớp chỉ có chừng 20 học sinh.

Phòng ăn của học sinh

Cảnh ngoài sân ngôi trường làng chụp với background trời mây đen và mặt trời chiếu từ sau lưng.

Ở Mỹ trẻ em buộc phải đi học cho đến 18 tuổi. Một số tiểu bang cho phép đến 14 hoặc 17 nếu có sự đồng ý của cha mẹ. Học ở các trường công lập được miễn phí hoàn toàn.
"Chỉ có ở đây một single mom như em mới có được cảm giác không bị xoi mói kỳ thị như ở VN. Con em lớn lên sẽ không chất vấn mẹ nó những câu hỏi nhói lòng... Ngay cả trường hợp xấu nhất là chẳng may em mất đi, em tin con em sẽ vẫn được xã hội này cưu mang, lớn lên và thành tài ở xứ người...". Nghe mà mừng cho hai mẹ con cô ấy, và xót xa cho cái xứ mình!

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Single Mom luôn tự tin tự khẳng định mình nhưng tớ cho rằng trong sâu thẳm tâm hồn tạo hóa bắt họ phải thèm một bờ vai và hơi ấm lồng ngực cùng với vòng tay cứng cáp. Khoản này anh biết chú là bậc thầy của anh hí,hí:happily: