D.I.Y Máy Làm Giá Đỗ Kiểu Đời Mới, Tự Động = Đơn Giản

sùn a lỉn

Nông dân thời @
chào cả nhà. mình là thành viên mới toanh ạ. mình cũng xin nhờ các cao nhân chỉ giáo giúp một vấn đề liên quan đến việc làm giá này ạ. năm trước mình cũng thiết kê một thiết bị làm giá cũng tương tự chủ thớt nhưng mình gặp một vấn đề đó là giá cứ đến ngày thứ 3 thí nó bị úng từ giữa úng ra. khắc phục bằng nhiều cách nào là giảm thời gian ngâm, đổi hạt giống, đổi nguồn nước tưới,... nhưng vẫn không giải quyết được. có người khuyên dùng nước vôi loãng tưới nhưng chưa dám làm sợ ảnh hưởng đến sức khỏe. Có cao nhân nào biết nguyên nhân và cách khắc phục chỉ giúp em ạ. cảm ơn ạ

DMD

Nông dân thích trồng rau
chào cả nhà. mình là thành viên mới toanh ạ. mình cũng xin nhờ các cao nhân chỉ giáo giúp một vấn đề liên quan đến việc làm giá này ạ. năm trước mình cũng thiết kê một thiết bị làm giá cũng tương tự chủ thớt nhưng mình gặp một vấn đề đó là giá cứ đến ngày thứ 3 thí nó bị úng từ giữa úng ra. khắc phục bằng nhiều cách nào là giảm thời gian ngâm, đổi hạt giống, đổi nguồn nước tưới,... nhưng vẫn không giải quyết được. có người khuyên dùng nước vôi loãng tưới nhưng chưa dám làm sợ ảnh hưởng đến sức khỏe. Có cao nhân nào biết nguyên nhân và cách khắc phục chỉ giúp em ạ. cảm ơn ạ
Tình trạng này giống như nhiều đậu quá, thiếu giải nhiệt.
Bạn thử bớt đậu lại xem sao.

Theo mình bạn nên dùng cồn 90 làm vệ sinh toàn bộ dụng cụ làm giá thật kỷ, phơi nắng cho khô ráo hẳn rồi tái sản xuất, vì không biết được dụng cụ của bạn như thế nào nên góp ý cũng ko được cụ thể, bạn có thể úp hình dụng cụ làm giá của bạn để diển đàn có thể góp ý, ví dụ như dung tích dụng cụ bao nhiêu? thì lượng đậu cần là bao nhiêu? v.v...thì sẽ thực tế hơn nhé.

papillon

Nông dân thích trồng rau
Bác không mô tả cụ thể hệ thống cũng khó đoán nguyên nhân.
Hệ thống lớn quá hoặc nhiệt độ nước, môi trường xung quanh cao quá, khoảng cách tưới xa làm tăng nhiệt trong lõi máy có thể làm thối giá.
Lỗi về nhiễm khuẩn có rất nhiều khả năng: bồn chứa nước, có thể là cả bể chìm, bể nổi, bể trung gian trước khi vào máy cần vệ sinh, tất cả các dụng cụ tiếp xúc với đỗ, chậu ngâm, thùng máy đều cần lau cồn 90 độ để loại bỏ VSV gây thối, ngoài ra nếu thùng máy có ngóc ngách để đọng nước thì phải xử lý mới hết đc.
Về thao tác thì cần nhặt kỹ đỗ bị mọt, vỡ.
Bác cũng có thể thêm 1 bước để loại bớt VSV trước khi ngâm đỗ: sau khi vo kỹ đỗ cho sạch bụi bẩn 2-3 lần, nhúng vào nước nóng 85 độ trong 30 giây khuấy đều, nhấc ra ngâm lại nước lạnh và khuấy ngay như video sau nhé.

DMD

Nông dân thích trồng rau
Máy này phải lên đời mới hoạt động ở xứ lạnh được anh Đức ơi.
Hihi máy dùng trong Nam như vậy là ok rồi papilon ơi. Xứ lạnh phía Bắc mới cần chỉnh sửa cho phù hợp.

Chỉnh sửa cuối: