D.I.Y Mô Hình Nuôi Trùn Quế Mini Tại Gia

Thảo luận trong 'D.I.Y - Góc sáng tạo, thành quả nghiên cứu' bắt đầu bởi Huỳnh Khùng, 19/6/17.

1. Huỳnh Khùng

Huỳnh Khùng Nông dân thích trồng rau
    • 83/1413

Nghề nghiệp:
    Kỹ thuật
    Vào diễn đàn cũng lâu rùi " chắc tầm hơn 1 tháng"""..toàn đi hỏi kinh nghiệm và đọc bài để học hỏi kinh nghiệm chưa góp sức gì hết cho diễn đàn, hôm nay làm 1 bài nho nhỏ mong góp được tí công sức cho các anh em chưa biết gì về trùn quế , hy vọng các anh em có cái mô hình này cùng góp ý và phát hy cách thức nuôi trùn...nhằm phục vụ cho việc trồng rau và chăm rau của VRX mình nhé

1. Cách nuôi trùn và tập tính của trùn anh em tham khảo link này và các bài liên quan trong link càng đi sâu em thấy càng thốn á...hi hi

2. Mô hình mini nuôi bằng phân gà và thức ăn gia đình..đa số là vỏ trái cây ..mềm và ngọt ngọt

Chi tiết khay trùn...dùng khay trồng rau có lưới nhựa bẩy nước nha các tình yêu..nhớ bít 2 cái ống bẩy nước trong khay nhé..đục lổ khác bên ngoài tiện lấy trà trùn....

Chuồng gà thực tế : 1 trống 1 mái...đẻ 12 trứng...ấm ủ 9 tháng 10 ngày ra được 3 con gà con..nói chung là công nghệ nuôi gà ghê ghớm nhất quả đất của em

Hình cặp gà serama siêu nhỏ dáng đứng bến te...do không có tiền chơi class A nên mua tạm 1 cặp không được chuẩn lắm..chả biết rớt vào class gì nữa.....thôi kệ nuôi lấy phân mà lo gì...mốt có tiền thì tìm anh haibienhoahaibienhoa ...giao lưu...không thì chơi chiêu năn nỉ lại lục xin về nuôi thôi..dễ mà

3 bé gà con..làm pet cho 2 công chúa nhỏ ở nhà luôn...vui lém à nha

Hình khay trùn...không dám dở lên..sợ trùn cắn

Hiện nay vấn đề bón phân cho hệ thổ canh thì em không còn bận tâm hay tốn tiền nữa rùi...có thề nói là hơi dư phân trùn so với so với kế hoạch...nên em đầu tư thêm hệ AP tận dụng hết năng suất em nó ....

Túm lại theo em tìm hiểu thì lợi ít từ trùn quế mang lại rất nhiều cho chăn nuôi và trồng trọt...đặc biệt là trùn quế tiết ra 1 chất dịch rất là thần thánh gì đó mà các nhà nghiên cứu Việt Nam đang nghiên cứu tiếp..trên yotube có 1 clip bác giáo sư tiến sỉ gì đó nuôi cả ngàn m2 mà 1 ngày tiết ra chỉ 1 xô nhỏ...từ trùn và phân bò...bác ấy dùng rửa mặt luôn á...chắc để đẹp da nè..mấy chế mà nghe tới vụ này chắc nhao nhao lên cho coi

Riêng em thì thấy....
    Phân trùn để bón cây
    Trà trùn thì tưới cây
    Trùn thì cho gà, cá ăn...và kích động cho hệ AP
    Rác thải sinh hoạt rau củ hư vườn mình đưa vào em nó làm láng.....đặc biệt là nó khử mùi hôi phân gà rất tốt nhé cả nhà.....cả nhà tìm hiểu sâu vào em nó sẽ thấy rất nhìu nhìu cái hay.....khử cái gì khó thì lôi em nó vào tham gia ...ổn lắm đó

Mong được sự góp ý của cả nhà nhé, vì biết nhiêu kể nhiu à...kinh nghiệm chưa nhiều nhưng thích chém gió..phặc phặc

Cảnh báo trước khi nuôi:
    Cái hại của nó là khi cầm nó là tối về con vợ nó không cho mần ăn gì hết nhé các anh..cẩn thận nhé..tự nhiên nuôi xong mất mẹ con vợ...lên đây đổ thừa em là không được đâu nhé :cuoi::cuoi::cuoi::cuoi::cuoi:

• Thích Thích x 26
    • Vui tính Vui tính x 5
    • Hữu ích Hữu ích x 3
    :
  2. thienocb

thienocb Nông dân thời @
    • 3/1413

Cặp gà đó mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy bạn?

• Thích Thích x 1
  3. Huỳnh Khùng

• 83/1413

Nghề nghiệp:
    Kỹ thuật
    Bữa lang thang trên chotot..hốt 1T5 khuyến mãi 5 cái trứng ..gà đang đẻ nên hốt nguyên ổ luôn

• Thích Thích x 4
  4. Minhhoang

Minhhoang Nông dân thời @
    • 13/1413

Văn phong bác vui quá haha

• Thích Thích x 1
  5. Bazezet

Bazezet Nông dân thời @
    • 18/1413

Ở quê của mình không có người nuôi trùn quế
    E mua phân trùn quế về bón cây sao 1 thời gian thấy có những con trùn nhỏ màu đỏ
    Cho hỏi đó có phải trùn quế không và e bắt nuôi thì có được không

• Thích Thích x 1
  6. thienocb

thienocb Nông dân thời @
    • 3/1413

Rất mê cách làm chuồng của bạn nhưng chưa biết làm từ đâu, nhìn hình chỉ mới hình dung ra làm khung kệ và chuồng .... Còn lại các khay chưa hiểu lắm ...! Nếu có thời gian bạn hướng dẫn chi tiết và có hình ảnh được không?

• Thích Thích x 1
  7. sâurau

sâurau Lão nông thời @. ĐT O908201001. Thành viên BQT
    • 788/1413

Nghề nghiệp:
    STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
    Nó đó. Bắt nuôi đc nhưng khi bắt bạn đừng tách chúng khỏi đất. Bốc nắm đất chưa nó ở trong mới tốt nhé.

• Thích Thích x 4
  8. Cụ Đào

Cụ Đào Nông dân thời @
    • 13/1413

Cũng cùng ý kiến trên, cảm ơn anh huynhlanghuynhlang chia sẻ.

• Thích Thích x 2
    • Đồng ý Đồng ý x 1
  9. Huỳnh Khùng

• 83/1413

Nghề nghiệp:
    Kỹ thuật
    Gửi lại cả nhà chi tiết dùng khay nhựa DYI để nuôi trùn nè...Các bạn xem giúp mình các video youtube bên trên nhé, để nắm được tập tính bé trùn nhé..cái này quan trọng à...đợt trước mình dùng thùng xốp lớn , do chưa có kinh nghiệm và sung ba khía nữa..chơi 1 nhát 30 kg sinh khối rùi DYI thùng như hướng dẫn, qua 1 đêm trùn bò hết ra ngoài vì thiếu oxi..chết sạch..mình đi tong 500k híc....giờ thì DYI khay rau thấy ok hơn nhiều...đồ ăn thì các bạn kiếm vỏ trái cây cho trùn ăn là mấy em nó thích lắm...rác sinh hoạt rau củ , đừng cho ăn thịt cá gì nhé...nó lên mùi là banh xác á

• Thích Thích x 3
  10. Lanhuong77

Lanhuong77 Nông dân thích trồng rau
    • 363/1413

phía trên có đậy gì không huynhlanghuynhlang?