Hoa cảnh Mua Chung Củ Thuỷ Tiên Loại To

Lan hương

Hoa hồng tình yêu của tôi!
Năm nay e lại có ngẫu hứng tỉa thuỷ tiên.
E săn hàng khủng 12 củ to đại 1 thùng.
Giá tại Lào Cai là 580k/12 củ chưa vận chuyển.
Ai có nhu cầu tỉa thuỷ tiên thì mua cùng e.
Tk 0931004177721 Nguyen Thi Lan Hương
Nh Vietcombank chi nhánh Hoàng Mai
E ước tính là : 60k/1 củ.( vận chuyển xe khách 50k,50k tiền ship bến xe về)

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Năm nay e lại có ngẫu hứng tỉa thuỷ tiên.
E săn hàng khủng 12 củ to đại 1 thùng.
Giá tại Lào Cai là 580k/12 củ chưa vận chuyển.
Ai có nhu cầu tỉa thuỷ tiên thì mua cùng e.
Tk 0931004177721 Nguyen Thi Lan Hương
Nh Vietcombank chi nhánh Hoàng Mai
E ước tính là : 60k/1 củ.( vận chuyển xe khách 50k,50k tiền ship bến xe về)
giờ gọt vẫn kịp hả em,cho anh ké 2 cụ đi

Lan hương

Hoa hồng tình yêu của tôi!
giờ muốn gọt thì sao ta!?
Sg bác gọt trc 20 ngày. Hãm hoa thì dùng đá ( hoặc cho vào chỗ mát). E hay gọt kiểu. 25 ngày, 22 ngày, 20 ngày. Chia ra gọt.
Năm e tính chuẩn được 1 bát nở đúng đêm giao thừa, và mùng 1. Năm đó nhà e may mắn kinh khủng.
Năm ngoái vi vu ko để í vụ thay nước nên bị hỏng chả có gì chơi tết.
Năm kia hóng hớt khoẻ nên quên ko gọt.
Năm nay e phải quyết tâm. Mua củ sẵn bệnh lười nó mới cai được:
Vì muốn tỉa thuỷ tiên: tâm phải tĩnh, đồ nghề( dao, giấy, nỉa, dao mổ...) ngồi xé từng cái vỏ, tỉa tí 1 ko xén vào hoa.
Nói chung là quen tay cũng phải mất 1/2 buổi.
Tính e mải chơi nên e phải mất cả buổi mới xong.
Tỉa xong quan trọng tiếp theo là thay nước. E thấy dùng nước mưa là ok nhất. Ko thì phải dùng nước của máy lọc nước.
Nước máy thì tập xác định luôn.
3-5h thay nước 1 lần. Lấy bàn chải đánh răng hoặc cọ sơn để kì nhớt trên chỗ tỉa ( ko mạnh tay thì củ sẽ thối và thâm)
Ngày thứ 2 thì 6-9h thay nước 1 lần. Vẫn lấy nhớt
Ngày thứ 3 vẫn vậy
Ngày thứ 4 rễ bắt đầu nhú ra trắng muốt loại bỏ rễ thâm, xấu lấy tăm gạt nhẹ rễ. Và 12h thay nước 1 lần.
Từ ngày thứ 10 xem lá nhiều tỉa bớt , củ bị thâm hoặc nhũn lấy dao tỉa tiếp.
Bát thuỷ tiên ko cần nhiều lá nên lá đẹp để lá xấu ngắt bỏ. Sờ củ phải ko nhớt....
Từ ngày 10 thì cho vào bát, cốc, lọ thuỷ tinh ngắm ngía tạo hình.( e thích giai đoạn này nhất).

Cao Thuận

Mơ một mảnh vườn
Sg bác gọt trc 20 ngày. Hãm hoa thì dùng đá ( hoặc cho vào chỗ mát). E hay gọt kiểu. 25 ngày, 22 ngày, 20 ngày. Chia ra gọt.
Năm e tính chuẩn được 1 bát nở đúng đêm giao thừa, và mùng 1. Năm đó nhà e may mắn kinh khủng.
Năm ngoái vi vu ko để í vụ thay nước nên bị hỏng chả có gì chơi tết.
Năm kia hóng hớt khoẻ nên quên ko gọt.
Năm nay e phải quyết tâm. Mua củ sẵn bệnh lười nó mới cai được:
Vì muốn tỉa thuỷ tiên: tâm phải tĩnh, đồ nghề( dao, giấy, nỉa, dao mổ...) ngồi xé từng cái vỏ, tỉa tí 1 ko xén vào hoa.
Nói chung là quen tay cũng phải mất 1/2 buổi.
Tính e mải chơi nên e phải mất cả buổi mới xong.
Tỉa xong quan trọng tiếp theo là thay nước. E thấy dùng nước mưa là ok nhất. Ko thì phải dùng nước của máy lọc nước.
Nước máy thì tập xác định luôn.
3-5h thay nước 1 lần. Lấy bàn chải đánh răng hoặc cọ sơn để kì nhớt trên chỗ tỉa ( ko mạnh tay thì củ sẽ thối và thâm)
Ngày thứ 2 thì 6-9h thay nước 1 lần. Vẫn lấy nhớt
Ngày thứ 3 vẫn vậy
Ngày thứ 4 rễ bắt đầu nhú ra trắng muốt loại bỏ rễ thâm, xấu lấy tăm gạt nhẹ rễ. Và 12h thay nước 1 lần.
Từ ngày thứ 10 xem lá nhiều tỉa bớt , củ bị thâm hoặc nhũn lấy dao tỉa tiếp.
Bát thuỷ tiên ko cần nhiều lá nên lá đẹp để lá xấu ngắt bỏ. Sờ củ phải ko nhớt....
Từ ngày 10 thì cho vào bát, cốc, lọ thuỷ tinh ngắm ngía tạo hình.( e thích giai đoạn này nhất).
Lẩn mẩn anh mần được , em nhập đi có thì nhắn anh chạy qua lấy , cho anh dk 3 củ đi , không chơi chuyển khoản đâu nhé vì tk của anh chỉ có thêm vào chứ ko rút ra =))
À mua cái ly để trồng ở đâu em biết ko

Chỉnh sửa cuối:

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
Năm nay chị cai món này, ngại lắm, mà chẳng thấy có hứng thú nữa. Ngắm thuỷ tiên của em Lan Hương gọt là được rồi, hà hà.