Thổ canh Nấm Đối Kháng Trichoderma Kiểm Soát Nấm Bệnh Gây Thối Rễ

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Để em thử coi. Chủ nhật này lại thử trồng thùng khác. Đất trồng lần này đã trộn topsin rùi phơi khô để tới 3 tuần. Em mới lôi ra trộn thêm trấu tươi, lân, dynamic, kali, đạm và trico trộn đều để 1 tuần rùi, chủ nhật này thêm 1 chút vôi khỏa đều rồi gieo hạt mới. Hi vọng sẽ có ăn ạ:Cute Smiley73:. Ko thể chịu thua được.:Cute Smiley38:
Đất xử lý thì đem trộn vôi và phơi khô. Topsin là thuốc để phun trực tiếp thì mới hiệu quả, đem trộn đất rồi phơi khô thì đâu còn tác dụng gì. Đất phơi khô xong thì trộn bổ sung phân chuồng ủ hoai nếu có (tỷ lệ 1 phân cho 4 đất) và thêm ít phân dynamic chừng 2-3 nắm tay cho thùng 20 lít, không có phân chuồng thì thêm 1 năm dynamic nữa, thêm ít trấu nếu cần cho tơi xốp và khoảng muỗng canh trico là trồng được rồi. Chứ không cần thêm lân, kali, đạm riêng nữa. Thiếu phân thì bổ sung từ từ sau đó, không cần cho nhiều ngay từ đầu. Chúc em sớm có dưa ăn.

Soc con

Nông dân thời @
Đất xử lý thì đem trộn vôi và phơi khô. Topsin là thuốc để phun trực tiếp thì mới hiệu quả, đem trộn đất rồi phơi khô thì đâu còn tác dụng gì. Đất phơi khô xong thì trộn bổ sung phân chuồng ủ hoai nếu có (tỷ lệ 1 phân cho 4 đất) và thêm ít phân dynamic chừng 2-3 nắm tay cho thùng 20 lít, không có phân chuồng thì thêm 1 năm dynamic nữa, thêm ít trấu nếu cần cho tơi xốp và khoảng muỗng canh trico là trồng được rồi. Chứ không cần thêm lân, kali, đạm riêng nữa. Thiếu phân thì bổ sung từ từ sau đó, không cần cho nhiều ngay từ đầu. Chúc em sớm có dưa ăn.
Dạ, em cảm ơn anh vodanh04 ạ. Em sẽ thêm phân dynamic còn trico em lỡ trộn nhiều phải mấy muỗng canh thùng bơ thực vật 18 lít ạ. Chắc không sao đâu anh ha. Quyết phục thù. Em trồng cây đầu tiên đã được ăn ngon lành đó chứ. Cho thu hoạch dc 30 trái thì tèo. Mấy vụ sau này thất bại ko có ăn thôi ạ. :whistling:

Mai Van

Mơ một mảnh vườn....
Anh vodanh04 ơi, em không dám tưới nhiều nước, ngày tưới 1 lần vào sáng sớm thôi ạ. Đất ko bị ẩm, ko mốc gì hết. Mà cây thì teo gốc rồi tèo. Lần này là lần thứ 3 rối, 3 chậu khác nhau ạ. Cây cứ có trái là tèo. Buồn và nản chí quá. híc
Nếu cây vừa cho trái bị héo, lặp lại nhiều lần thì chị đoán nó bị bệnh héo xanh rồi em nhé!
Nếu em trồng tiếp tục thì cũng sẽ bị thôi, xứ lý đất thật kỹ (trộn vôi phơi kỹ), cho nghỉ 1 thời gian, tốt nhất nên bỏ hết đất cũ (xử lý chuyển sang trồng các loại cây không bị héo xanh), ủ đất mới và trồng ở vị trí khác nhé! hạn chế cắt tỉa trong giai đoạn bắt đầu ra trái, vì vi khuản héo xanh tồn tại rất lâu trong môi trường và xâm nhập rất nhanh qua các vết thương. Chị chỉ chia sẻ kinh nghiệm từ bài học héo xanh trên cây cà chua mà chị đã rút được 1 sợi dây khá dài (3 lứa cà liên tục, cứ ra trái là rủ xuống ra đi). Ditacin là thuốc sinh học mà chị thấy hiệu quả với bệnh này, phun phòng khi cây sắp ra hoa. Chúc em mau có trái để măm hen.

Soc con

Nông dân thời @
Nếu cây vừa cho trái bị héo, lặp lại nhiều lần thì chị đoán nó bị bệnh héo xanh rồi em nhé!
Nếu em trồng tiếp tục thì cũng sẽ bị thôi, xứ lý đất thật kỹ (trộn vôi phơi kỹ), cho nghỉ 1 thời gian, tốt nhất nên bỏ hết đất cũ (xử lý chuyển sang trồng các loại cây không bị héo xanh), ủ đất mới và trồng ở vị trí khác nhé! hạn chế cắt tỉa trong giai đoạn bắt đầu ra trái, vì vi khuản héo xanh tồn tại rất lâu trong môi trường và xâm nhập rất nhanh qua các vết thương. Chị chỉ chia sẻ kinh nghiệm từ bài học héo xanh trên cây cà chua mà chị đã rút được 1 sợi dây khá dài (3 lứa cà liên tục, cứ ra trái là rủ xuống ra đi). Ditacin là thuốc sinh học mà chị thấy hiệu quả với bệnh này, phun phòng khi cây sắp ra hoa. Chúc em mau có trái để măm hen.

Dạ em cảm ơn chị ạ. Em cũng nghi là bị bệnh héo xanh, mặc dù 3 chậu khác nhau. Lần này em phục thù bằng đất mới hoàn toàn chị ạ. Đất cũ em lại đem phơi và ủ thật kĩ để trồng rau ăn lá thôi. Cảm ơn chị chia sẻ thuốc phòng héo xanh. Em mua về để phòng xịt cây cbi ra hoa. :Cute Smiley7: