Thủy canh Nhờ Các Anh Chị Tư Vấn Quy Trình Thuỷ Canh Xà Lách (lettuce)

RauThuyCanh

sắp làm Nông dân
Có anh, chị nào trên diễn đàn có kinh nghiệm ươm cây bằng mút xốp chỉ giùm em cách ươm và trồng hiệu quả với ạ.
Em cảm ơn mọi người nhiều.
Sao bác không tìm đọc nhiều bài trong Diễn đàn này nói về Thuỷ Canh... phải tự tìm hiểu, chổ nào ko hiểu bác hỏi mn, mn không rãnh để viết từng chữ chi tiết cho bạn hết dc, bạn nhé !
Thân !
[DOUBLEPOST=1494423366][/DOUBLEPOST]
Em cũng có tính đến vấn đề giá thành ống chuyên dụng, nhưng bù lại là thời gian sử dụng được lâu dài và dễ thiết kế anh JK ạ.
Anh JK có ý tưởng về một mô hình nào giá thành rẻ mà hiệu quả chia sẻ cho em xin ít thông tin được không anh? Em có tham khảo mô hình ở Bình Phước và thậm chí ở Indonesia, họ dùng tấm tôn sóng để trồng, tuy nhiên nó chỉ thích hợp trồng rau salad.
Vẫn có bác trồng Cải = tôn 9 sóng ok mà bác.

hungdv

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Anh 3C nói đúng rồi ạ, đó là những thứ em đang nghiên cứu để chuẩn bị làm cái vườn khoảng 1000m2, nếu nói là trang trại thì chưa đủ tầm, vì trang trại nghe nó lớn quá.
[DOUBLEPOST=1493804317,1493803939][/DOUBLEPOST]
Em cũng dùng tấm xốp để gieo hạt anh Cường ạ, viên nén thì giá cao quá (mua nhiều giá cũng tầm 400đ/viên) nên em không dám làm.
Hạt giống thì em mới mua được mấy ngàn hạt của Israel, giá thành cao do em phải mua lẻ vì không tìm được công ty phân phối chịu bán số lượng ít, anh Cường có biết công ty nào phân phối hạt giống chịu nhiệt của Thailand không anh chỉ giúp em với ạ.
Em cảm ơn anh Cường nhiều.
Dùng viên nén để sx đại trà thì không chịu được giá thành đâu bạn. Dùng mút xốp mình cũng không thấy ở qui mô sx sử dụng
Bạn định thủy canh NTF không giá thể hay có rọ giá thể? Nếu có rọ giá thể thì mình thấy ở Đà Lạt họ ươm hạt thẳng vào rọ giá thể luôn, để dưới hệ thống NTF vừa tránh nắng to vừa tiết kiệm diện tích. Khi cây đủ lớn thì chuyển lên giàn
Rất vui vì có một người đồng hương có hướng sx lớn phục vụ địa phương. Tuần sau về NB nếu tiện mình qua giao lưu nhé! Mình ở gần chợ Rồng

Traurau

Ninh Rau Sạch
chào anh.. em cũng đã từng giống anh gieo hạt tỉ lên kém.. theo có 2 nguyên nhân. 1 là cách bảo quản hạt giống của anh.. 1 là anh bảo quản bằng ngăn mát tủ lạnh anh nhé
vấn đề thứ 2 khi anh gieo xong anh để ở bong dâm mát, dung bình phun sương làm ẩm giá thể 3 tới 5 ngày là anh sẽ có kết quả

thincole

Nông dân thời @
Em cũng đang nghiên cứu vụ vật tư định làm 1000m2 bên Nam Định, thấy ống chuyên dụng max quá 90-100k/m, chả lẽ lại lần mò ống PVC cho hạ vốn đầu tư ban đầu ạ. 100k là có ống PVC D90 dài 6m rùi

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Em cũng đang nghiên cứu vụ vật tư định làm 1000m2 bên Nam Định, thấy ống chuyên dụng max quá 90-100k/m, chả lẽ lại lần mò ống PVC cho hạ vốn đầu tư ban đầu ạ. 100k là có ống PVC D90 dài 6m rùi
Em thấy dùng ống PVC vẫn ok mà, anh nên tính bài toán kinh tế cho phù hợp, em dùng gần 2 năm qua 2 con nắng vẫn ổn,nếu có đk anh lên ống 110mm luôn thì ngon

bố cu tũn

Nông dân thời @
Em thấy dùng ống PVC vẫn ok mà, anh nên tính bài toán kinh tế cho phù hợp, em dùng gần 2 năm qua 2 con nắng vẫn ổn,nếu có đk anh lên ống 110mm luôn thì ngon
Tôi đang dùng ống D90 như mọi người thấy ổn, ko biết ống 110 có lợi thế gì hơn ko cuongnguyen87
Đúng là giá ống chuyên dụng mắc tiền, bạn có thể dùng ống nước PVC D90 (ko cần D114) sau đó cưa đôi theo chiều dọc, dùng tấm foam cách nhiệt màu trắng cắt ra, khoan lỗ và đậy lên trên sau đó cố định lại. Mình làm thử nghiệm kiểu này và thấy rất tốt lại tiết kiệm, không cần bọc cách nhiệt, nếu có điều kiện thì sơn trắng toàn bộ ống càng tốt.
Một cái bất lợi với ống nước PVC là phải độ chế nhiều, làm lâu công và về lâu dài có thể rò rỉ gây thất thoát dung dịch (nếu làm ko cẩn thận), mất mỹ quan do muối đọng loang lổ ở chỗ rò rỉ đó nữa. Ngoài ra thì không có vấn đề gì nghiêm trọng.
Có một loại vật liệu nữa mình nghĩ sẽ rất okey đó là tấm tôn sóng vuông (là loại tôn nhựa PVC-A kháng ăn mòn, ko phải sóng tròn như tôn lấy sáng thường thấy) và kết hợp cùng với tấm foam cách nhiệt khoan lỗ và trải lên trên nữa là xong. Mọi người không nên dùng tôn pro-ximent vì có thể gây ung thư.
[DOUBLEPOST=1496120520][/DOUBLEPOST]
Dùng viên nén để sx đại trà thì không chịu được giá thành đâu bạn. Dùng mút xốp mình cũng không thấy ở qui mô sx sử dụng
Bạn định thủy canh NTF không giá thể hay có rọ giá thể? Nếu có rọ giá thể thì mình thấy ở Đà Lạt họ ươm hạt thẳng vào rọ giá thể luôn, để dưới hệ thống NTF vừa tránh nắng to vừa tiết kiệm diện tích. Khi cây đủ lớn thì chuyển lên giàn
Rất vui vì có một người đồng hương có hướng sx lớn phục vụ địa phương. Tuần sau về NB nếu tiện mình qua giao lưu nhé! Mình ở gần chợ Rồng
Em ở NB nhưng ý tưởng của em ko đc gia đình ủng hộ nên em đã vào miền Trung đầu quân cho 1 cty chịu đầu tư theo kế hoạch của em.

thincole

Nông dân thời @
Cảm ơn bác bố cu tũn nhiều, làm dạng nhỏ gia đình em làm rồi ạ, em đang tính làm để kinh doanh tầm 500m2 hihi, nên tham khảo phương pháp tối ưu nhất

nhuongvo

Rau Mỹ Tho
Em
Xà lách bạn lót khăn giấy, gieo hạt lên để ngăn mát tủ lạnh, sẽ đc như vậy

Sau đó cấy ra rọ, dưỡng lớn 1 xíu, đưa vào hệ thống hồi lưu.
Em đã ủ cho ẻm lên thế này, nhưng sau khi đem vào rọ thì 1 tuần sau ẻm rụm cù lèo