Thủy canh Nhờ Các Anh Chị Tư Vấn Quy Trình Thuỷ Canh Xà Lách (lettuce)

RauThuyCanh

sắp làm Nông dân
Loại tôn sáng này rất mỏng, lại trong suốt và không biết là có tính năng kháng ăn mòn trong môi trường hoá chất, phân bón hay không. Các bạn có thể tham khảo sản phẩm tôn kháng ăn còn như ở 2 links sau: Giải pháp cho công trình bị rỉ sét, ăn mòn | Tôn Nhựa PVC-A Chống Rỉ Sét, Kháng Ăn Mòn HOẶC Tôn Thành Công: Tấm Lợp Kháng Ăn Mòn, Chống Hóa Chất FRP Mình không biết giá thành thế nào.
Mình thấy có loại tôn sóng vuông composit màu đen thui....loại này dùng OK mà rẻ.
Bên Thành công báo giá cho mình đây bạ , mời bạn tham khảo :

Tôn nhựa màu trắng mờ, khổ 1,2m; dài 4m; độ dày tương đương 0,6mm; trọng lượng 0,7kg/m; giá là 46.000 VNĐ/m
Công ty không có tôn nhựa sóng cao 4-5cm.
Công ty có loại 9 sóng vuông; khổ 1,07m; sóng giống sóng của tôn lợp nhà, Giá cũng là 46.000 VNĐ/m đối với loại dày tương đương 0,6mm; trọng lượng 0,7kg/m.
Rất mong được hợp tác cùng anh/chị,
Thân chào.

Công Ty TNHH MTV TM VLXD Thành Công- Địa chỉ: 299G Lý Thường Kiệt, P15, Q11, HCM
- Website:www.tonthanhcong.com
- Đặt hàng: gia.tonthanhcong.com

bố cu tũn

Nông dân thời @
Kinh nghiệm trồng ở vùng khí hậu nóng của mình là khoan lỗ cách lỗ 25-30cm tuỳ loại rau, khoảng cách 20cm không đảm bảo đủ không gian cho cây phát triển đồng đều.

RauThuyCanh

sắp làm Nông dân
Bác ơi, làm thế nào để giữ 1 it nước khi cúp điện ạ?
Với tôn nhựa này thì ....khả năng giữ lại nước rất ít nếu chặn 2/3 đầu tôn lại cho ddtc chảy tràn và đặt tôn nằm trên giá đỡ hơi cân bằng thì được.

bố cu tũn

Nông dân thời @
Bác ơi, làm thế nào để giữ 1 it nước khi cúp điện ạ?
Với thuỷ canh màng mỏng thì không có cách nào có thể giữ nước khi mất điện bạn ạ.
[DOUBLEPOST=1499499498][/DOUBLEPOST]
Với tôn nhựa này thì ....khả năng giữ lại nước rất ít nếu chặn 2/3 đầu tôn lại cho ddtc chảy tràn và đặt tôn nằm trên giá đỡ hơi cân bằng thì được.
Nếu độ dốc máng nuôi quá nhỏ khi cây ra nhiều dễ sẽ bị tràn ngược dung dịch phía đầu máng bạn ạ. Độ dốc tối ưu được khuyến cáo đối với thuỷ canh màng mỏng là 2% bạn nha.

Hoàng Đông

Nông dân thích trồng rau
Với thuỷ canh màng mỏng thì không có cách nào có thể giữ nước khi mất điện bạn ạ.
[DOUBLEPOST=1499499498][/DOUBLEPOST]
Nếu độ dốc máng nuôi quá nhỏ khi cây ra nhiều dễ sẽ bị tràn ngược dung dịch phía đầu máng bạn ạ. Độ dốc tối ưu được khuyến cáo đối với thuỷ canh màng mỏng là 2% bạn nha.
dùng tôn sóng giả ngói, sẽ trữ đc ít nước

githenay

Nông dân thời @
Mình mới tham gia diễn đàn nên chưa mở được chủ đề mới, cho mình ké bài tí nhé.
Mình đang trồng thủy canh hồi lưu xà lách bằng chế phẩm sinh học Nolaba dành cho rau hoa màu, có một số hiện tượng sau, mọi người giải đáp giúp mình với.
1) Một số cây bị rũ lá khi trời nắng ( gồm những cây bị chiếu nắng trực tiếp và một số cây không bị chiếu nắng trực tiếp), dù mình vẫn đang cho bơm nước chạy có ai bị như mình không?

2) Mình dùng cái phân ở trên, ban đầu đo ppm khoảng 550ppm, 4-5 ngày sau khi cho lên giàn mình tăng lên khoảng 650ppm. ( mình mới cho lên giàn trồng được khoảng 1 tuần). Một số cây lá bị vàng như hình, không biết bị bệnh gì ạ?

3) Mình dùng cái phân ở trên, khi trồng thì các chất trong dd giống như là cặn hay bám vào rễ của cây làm cho rễ không phát triễn mấy, bị thối phần đầu rễ. Không biết là bị sao ạ?

trungcmc

Nông dân thích trồng rau
Xà lách còn nhỏ khi còn ươm nên cho ăn nhẹ tầm 200ppm là ok thôi, khi nào có nhiều rễ hãy tăng lên 500-700ppm là nuôi tới khi thu hoạch luôn, còn nhỏ quá mà cho ăn 500-600 công với trưa nắng nước trong ống nhiệt cao nữa là ung thư hết rê con nha bạn githenay . phần đáy ly của bạn hình như xuống sâu dưới ống quá thì phải.

githenay

Nông dân thời @
Xà lách còn nhỏ khi còn ươm nên cho ăn nhẹ tầm 200ppm là ok thôi, khi nào có nhiều rễ hãy tăng lên 500-700ppm là nuôi tới khi thu hoạch luôn, còn nhỏ quá mà cho ăn 500-600 công với trưa nắng nước trong ống nhiệt cao nữa là ung thư hết rê con nha bạn githenay . phần đáy ly của bạn hình như xuống sâu dưới ống quá thì phải.
Mình nghe bảo lá vàng là do bị thiếu chất phải không bạn?
Có mấy cải ly mình bỏ ít giá thể nên nó thấp vậy? Mình đo mực nước từ đáy ly trở lên khoảng 1cm vậy có được không?

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Mình nghe bảo lá vàng là do bị thiếu chất phải không bạn?
Có mấy cải ly mình bỏ ít giá thể nên nó thấp vậy? Mình đo mực nước từ đáy ly trở lên khoảng 1cm vậy có được không?
Lá vàng có thể do thiếu chất hoặc thiếu nắng. Trường hợp thiếu chất không có nghĩa là không đủ phân mà là do cây không thể hút ăn phân được. Cây của bạn rơi vào trường hợp này do giá thể ngậm nước quá nhiều, không đủ oxy cho rể thở. Bạn cho giá thể vào đầy ly và hạ mực nước xuống chạm đáy ly khoảng 0.5cm là được.