Vườn rau @ Nóc Nhà Quá Nắng!!

Thảo luận trong 'Vườn của thành viên' bắt đầu bởi Anh-HHT, 10/11/15.

1. Anh HHT

Anh HHT Nông dân thích trồng rau
    • 93/1413

Nghề nghiệp:
    Làm vườn
    Cám ơn anh, vậy để em cho ra hoa.:Cute Smiley7:

• Đồng ý Đồng ý x 1
  2. hoc nhieu

hoc nhieu Nông dân thời @
    • 3/1413

Anh Anh HHT cho em hỏi xà lách anh trồng là anh để full nắng luôn hay hay anh để trong mát, tại em thấy loại xà lách này trồng ở Đà Lạt khí hậu mát phát triển rất tốt và trời luôn nhiều mây nên nhà kính thấy ít che mát, nếu mình trồng ở vùng khí hậu như TP HCM và Bình Dương thì khí hậu nóng và hầu như nắng full ít mây thì loại xà xách này mình có nên che lưới 50% không anh.

3. Anh HHT

• 93/1413

Nghề nghiệp:
    Làm vườn
    Bạn nhìn hình là hình dung được: thùng cá hồi nằm trên mái tôn, full nắng từ sáng tới chiều, không che gì hết. Qua mấy lứa rồi (cỡ từ giữa năm), mình thấy thời tiết nào cây cũng chịu được hết. Mình dùng giá thể sơ dừa, khoét lỗ thoát bên hông thùng, cách đáy 3-4cm nên cây vẫn đủ nước để sinh trưởng, tưới ddtc 2 ngày/lần tràn 20%, các ngày còn lại tưới nước trắng tùy thời tiết.

• Thích Thích x 1
    • Hữu ích Hữu ích x 1
  4. pham quang hong

pham quang hong Nông dân thích trồng rau
    • 63/1413

Anh Anh HHTAnh HHT hướng dẫn cách trồng bầu thủy canh đi ạ? Hoặc chụp thêm nhiều hình chi tiết để em học theo với.

5. Anh HHT

• 93/1413

Nghề nghiệp:
    Làm vườn
    Của bạn đây, đọc và làm theo link, diễn đàn có 1 kho tài liệu, mình cũng chỉ đọc và làm theo thôi, nên phải đọc nhiều nhé :Cute Smiley36:. Lúc này mình đang dùng thùng xốp cỡ 50 lít cho 1 cây, thấy cũng ổn. Bữa thấy bạn Nông Dân Ham VuiNông Dân Ham Vui còn làm cái thùng bé hơn cho 2 cây á :Cute Smiley28:.
    Thủy canh - Hướng Dẫn Trồng Dưa Leo Thủy Canh Tĩnh (ko Hồi Lưu) Đơn Giản Theo Cách Kratky. | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt

• Thích Thích x 1
  6. pham quang hong

pham quang hong Nông dân thích trồng rau
    • 63/1413

Dạ. Cũng đọc cả thổ lẫn thủy nhiều. nhưng thấy ai hay cũng xin bài hướng dẫn để tìm cái nào phù hợp với hoàn cảnh mình nhất anh ạ. Anh nongdanhamvui cũng post cách trồng bầu bí mướp rất hay nhưng vướng cái tưới nhỏ giọt em ko có nên ko áp dụng đc. Rồi cách tạo rễ phụ thì muỗi nhiều quá. Và trồng thổ thì bị sùng đất nhiều. Cây bị ăn rễ nên cũng yếu. Thùng trồng khá nặng. Hiện nay 1 cây bầu e dùng 2 thùng xốp 80 lít và 1 thùng sơn 18lit làm rễ phụ. Nhưng vừa qua mới thu đc quả bầu thứ 15 là tàn cây. Trồng thủy có vẻ ko sùng và đủ nước. Chắc hiệu quả cao hơn thổ. Chưa kể vụ phân cá thối quá. Vợ than hoài. :notworthy:

• Đồng cảm Đồng cảm x 1
  7. Anh HHT

• 93/1413

Nghề nghiệp:
    Làm vườn
    Thủy canh tĩnh thì mình mới thử lần đầu đó, lần này thử 2 cây: 1 thủy canh, 1 thổ canh, đến giờ thì thấy thủy canh nhanh thu hơn thổ canh, lúc nào mình sẽ chụp hình cho bạn xem.

• Thích Thích x 2
  8. Anh HHT

• 93/1413

Nghề nghiệp:
    Làm vườn
    Bữa nay chộp hình minh họa cho bạn pham quang hongpham quang hong đây, chả cái gì của mình, toàn mình đi học không à:
    1. Thùng trồng cỡ 50lít/1 cây là vừa, mình bỏ thêm 1 cây phải châm nước suốt =>cái này là mình lười mà tham :Cute Smiley24: :Cute Smiley31:. Đặt thùng dưới bồn nước để tận dụng diện tích, mắc dây cho cây bò lên dàn. Khoét lỗ chống úng tầm ngang rọ thủy canh. (Học từ kinh nghiệm của bạn Nông dân Ham vui :clap:)
    2. Dung dịch thủy canh cho dưa lưới, nồng độ ở khoảng 1700-1800ppm. Bù nước thường xuyên vì cuối ngày nước cạn, nồng độ có thể tăng thêm cỡ 300ppm. (Rút kinh nghiệm của bạn Phòng tắm đêm :clap:). Sau thu hoạch đợt 1, mình mới đưa lên khoảng 2000ppm, chưa biết ra sao. Thay mới khi dung dịch hạ xuống dưới 1500ppm.
    3. Thân chính mới bò lên dàn, ngắt ngọn cho cây ra nhánh, mỗi nhánh mới sẽ có hoa đực, hoa cái. Để nhánh dài ra thêm 1-2m nữa lại ngắt ngọn cho nó ra nhánh tiếp, cứ thế...(Bài học của bác Cỏ, Chê tồ :clap:).

Quả đợt 2 và hoa cái cho đợt 3 sau khi cây ra đọt mới

Hình ngày hôm nay: trái thứ 1 của cây thổ canh, trồng cùng đợt.
    Hình minh họa trong 12h qua. Hy vọng kỳ này được 10 trái/dây trở lên :happily:
    Chỉ vậy thôi, hy vọng sẽ giúp bạn trồng được gấp đôi:Cute Smiley7:

• Thích Thích x 10
    • Hữu ích Hữu ích x 1
  9. Anh HHT

• 93/1413

Nghề nghiệp:
    Làm vườn
    Cứ cuối tuần người nông dân lại đi trồng cây, bỏ vườn mái nhà em lên núi :Big Grin:
    cây mới hạ thổ từ tháng 5

vài năm nữa có sầu riêng ăn chung rồi :happily:

• Thích Thích x 8
  10. Nông Dân Ham Vui

Nông Dân Ham Vui Thích rau sạch Thành viên BQT
    • 363/1413

Nghề nghiệp:
    Nông Dân
    Cụ chơi kiểu này anh em đua sao lại:Cute Smiley62:

• Thích Thích x 4