Khí Canh - Aquaponics Nuôi Trồng Phong Lan = Khí Canh

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn

Ngay từ cái tên Phong lan, người ta đã nhận thấy một giống cây kỳ lạ sống trong tự nhiên.

Đa số Phong Lan thường sống chót vót trên cành cây cao trong rừng, phơi giữa gió sương mưa bão, rất phong trần.

Vào mùa giá rét khô hạn, nó thường rụng hết lá, chỉ còn những cái thân nhỏ trơ trụi như những cái que khô, dũng cảm phơi mình trong sương gió rét buốt mà con người thường phải co ro.
Chẳng có chăn chiếu gì, nó ngủ Đông giữa trời như vậy. Mặc dầu mưa nắng, khô hạn, rét buốt, nó không chết đâu.

Khi mùa Xuân ấm áp trở về, cả một cánh rừng Lan như bừng tỉnh. Việc đầu tiên là nó phô diễn sắc đẹp của mình: Từ năng lượng vật chất nó thu nạp được của năm trước, các chồi nụ nhú ra, phát triển rất nhanh thành các chùm nụ, và hoa bừng nở, rực rỡ cả một khoảng rừng.

Rồi chồi non cây xanh bắt đầu nhú ra, lớn lên cùng sự phát triển của bộ rễ, tiếp tục ôm chặt lấy cành cây, duy trì sự sống cho một thế hệ mới.

Một số người nghĩ rằng Phong Lan chắc phải hút nhựa của cây chủ mà nó bám vào để sống ?
Không. Tôi xin thưa là không. Phong Lan cao quý, không phải là loài Tầm gửi, nó không hút "máu" của cây chủ, mà chỉ bám nhờ trên đó như vật trang sức cho cây chủ đó thôi.

Vậy nó lấy gì mà sống, phát triển ? Lạ thật.

Các nhà sinh vật học đã tìm ra: nó sống bằng không khí và hơi nước.
Người ta gọi Phong Lan là loài Khí sinh.

Con người yêu thích Phong Lan vì nó là loài hoa đẹp duyên dáng quý phái, ngày càng nhiều người tìm cách nuôi trồng và sản xuất kinh doanh Phong Lan, theo một phương pháp nuôi trồng gọi là Khí canh.

Mời các bạn tham gia tiếp tục đề tài này nhé.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyễn Ngọc Sơn

Nông dân thời @
cả nhà ơi em đang muốn gia nhập gia đình vuonrauxanh, e muốn làm hệ thống khí canh mà ko thấy bài nào hướng dẫn làm từ a-z nhỉ? e ngoài hà nội ạ, thanks cả nhà

cả nhà ơi em đang muốn gia nhập gia đình vuonrauxanh, e muốn làm hệ thống khí canh mà ko thấy bài nào hướng dẫn làm từ a-z nhỉ? e ngoài hà nội ạ, thanks cả nhà
Kiến thức phải góp nhặt và tìm hiểu mới nhớ được bạn ạ. Chịu khó search và đọc nhé
JK

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Dễ òm! Bạn mua máy trộn ddtc với không khí rùi phun vô rễ cây là xong thôi mà:)