Hỏi - Đáp Phun Thuốc Trừ Sâu Cho Khí Canh Trụ Đứng

Thảo luận trong 'Hỏi - Đáp - Chia sẻ kinh nghiệm làm vườn' bắt đầu bởi Desireblue, 27/11/18.

1. Desireblue

Desireblue Nông dân thời @
    • 1/1413

Chào các bác.
    Em là mem mới của forum, cũng mới tập tành trồng cây. Hiện nay em đang trồng trên cả đất và khí canh. Mấy hôm nay rau cải trên trụ của em bị bọ nhảy ăn đục thủng hết lá, hôm nay em có mua thuốc trừ sâu Accenta 50EC về phun cả vườn. Em muốn hỏi các cao nhân là phun như vậy, thuốc bay vào trong trụ, thùng dinh dưỡng (ở dưới) thì có nguy hại gì không?
    Em không biết post ảnh từ điện thoại ntn mong các bác thông cảm.

2. cuongnguyen87

cuongnguyen87 Nông dân thích trồng rau Thành viên BQT
    • 363/1413

Anh kiếm thuốc sâu sinh học, hoặc làm từ tỏi ớt hoặc tự làm cũng đc , hạn chế sử dụng thuốc trừ sâu hoá học độc và cách ly dài. Em cũng bị bọ nhẩy mà kệ cho nó ăn, cây lớn nó ăn cũng chả đc mấy :)

3. Desireblue

Desireblue Nông dân thời @
    • 1/1413

Mình đã dùng Thuốc gừng tỏi ớt rồi nhưng thấy ko suy giảm nên mới phải mua loại này về

4. vodanh04

vodanh04 Nông dân trên nóc nhà Thành viên BQT
    • 363/1413

Nghề nghiệp:
    Thợ đụng
    Cải chừng này đáng lẽ ăn non luôn được rồi. Mua chai thuốc làm chi để xịt xong lại lo ngộ độc phải cách ly dài ngày (bạn xem thời gian cách ly trên bao bì). Phòng bệnh hơn chữa bệnh, bạn nên xịt dung dịch tỏi ớt gừng hàng tuần để ngừa. Để phát bệnh rồi thì tốt nhất là thu hoạch sớm nếu có thể được, không thì dọn dẹp vườn luôn trồng lại đợt khác. Mình trồng mình ăn, dùng thuốc làm gì bạn?