Event Rộn Ràng Đón Tết!

TTMHanoi

Nông dân thứ thiệt
Thành viên BQT
" .. Xuân đáo bách hoa khai .."
Lời của Mãn Giác thiền sư .
Vậy mà mỗi khi tết đến , xuân về , khi trăm hoa đua nở , thì những con dân nước Việt xa xứ như mình không khỏi chạnh lòng nhớ tới quê hương , nhất là khi nhìn cây Mai của bạn , mình lại nhớ tới lời của cụ Nguyễn Du :
" .. Cộng chỉ Mai hoa báo tiêu thức
Xuân tằng hà đáo dị hương nhân .. "
Mùa xuân đến với những người nơi xa xứ , dẫu có của ngon vật lạ , giả Đào , giả Mai thì cũng chỉ là hoài niệm , tìm về nơi quê cha , đất mẹ , tưởng nhớ lại một thời .. Hà .. hà .. Cây Mai của bạn đẹp , nụ , hoa , lá , cành rất cân đối , dáng vươn lên mạnh mẽ , thể hiện cho chủ nhân một năm phú quý , hỷ lạc mãn đường , chúc mừng , chúc mừng .
Chú Sáng ơi, nghe tâm sự của chú cháu lại càng hiểu thêm nỗi đau đáu nhớ quê hương của những người con xa quê. Câu chuyện của chú làm cháu nhớ lại chuyện của bạn cháu: bạn lấy chồng rồi định cư ở Pháp, mỗi khi Tết đến, bạn đứng ngồi không yên, lòng nôn nao nhớ nhà, nhớ cha, nhớ mẹ, nhớ cái nghèo khó mà ấm áp tình người. Rồi ngày 30 Tết, bạn vẫn đi làm, nhưng khi tan sở thì bước thấp bước cao vội về để kịp đón giao thừa xa cùng với cả nhà qua Internet.
Thế mới thấy người Việt mình trọng chữ "nguồn cội" biết nhường nào!
Năm mới đến rồi, cháu chúc chú Sáng cùng gia đình một mùa xuân ấm áp, một năm mới An khang thịnh vượng nha chú:smile:.

sang nguyen xuan

Nông dân thích trồng rau
Chú Sáng ơi, nghe tâm sự của chú cháu lại càng hiểu thêm nỗi đau đáu nhớ quê hương của những người con xa quê. Câu chuyện của chú làm cháu nhớ lại chuyện của bạn cháu: bạn lấy chồng rồi định cư ở Pháp, mỗi khi Tết đến, bạn đứng ngồi không yên, lòng nôn nao nhớ nhà, nhớ cha, nhớ mẹ, nhớ cái nghèo khó mà ấm áp tình người. Rồi ngày 30 Tết, bạn vẫn đi làm, nhưng khi tan sở thì bước thấp bước cao vội về để kịp đón giao thừa xa cùng với cả nhà qua Internet.
Thế mới thấy người Việt mình trọng chữ "nguồn cội" biết nhường nào!
Năm mới đến rồi, cháu chúc chú Sáng cùng gia đình một mùa xuân ấm áp, một năm mới An khang thịnh vượng nha chú:smile:.
:wink:Chú cảm ơn TTM nhiều nha :wink::wink: , đúng vậy cháu ạ , có muôn vàn lý do đưa đẩy để biết bao con dân nước Việt thành người viễn xứ . Và dù có bận việc mưu sinh đến đâu chăng nữa , thì mỗi khi Tết đến , Xuân về , thắp nén hương lên bàn thờ gia tiên tránh sao không khỏi bồi hồi , thương nhớ , .. Chú cũng vậy thôi , những tưởng rồi thời gian nó sẽ làm mình vơi đi phần nào , vậy mà gần ba mươi năm , càng ngày nỗi nhớ càng thấy đậm sâu hơn :wink: Hà .. hà .. thôi , năm mới nói chuyện vui đi nha , ngoại trừ hôm giao thừa , chú được nghỉ sớm mấy tiếng , còn đâu đi làm lu bù , hôm nay thứ bảy cũng phải đi làm , giờ mới được nghỉ , rồi còn phải lo làm đất để chuẩn bị gieo trồng , còn ươm hạt , v . v .
Chú chúc cháu và gia đình năm mới được nhiều sức khỏe , nhiều tài , lộc và hạnh phúc .

Chỉnh sửa cuối: