Thủy canh Rookwool - Liệu Có Tối Ưu Như Bạn Nghĩ ?

RauThuyCanh

sắp làm Nông dân
Mình nghĩ nên đi tìm Giá thể khác, về lâu dài thì ko an toàn đâu Heo...mỗi ngày hít hít, trong không khí , trên lá Rau , không dễ nhìn nhận ra , vậy nên mình sẽ nói KHÔNG với những gì có thể gây độc hại ....
Chân thành cảm ơn bài viết của jackychiem !

hungdv

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Mình đã dùng thử khoảng 01 năm
Loại Rockwool tốt nhất hình như là T100 dùng cho cách âm cách nhiệt, về tự cắt ra trồng thủy canh
Ưu điểm: Dễ tạo hình. dẫn nước tốt hơn sỏi nhẹ, bộ rễ phát triển nhanh
Nhược: bết nước, ko tái sử dụng được
Nghe nói bụi rockwool phát tán vào không khí, khi hít phải sẽ tồn trong phổi gây ho và các hệ lụy khác. Nên mình bỏ sạch, mấy anh độ pô xe máy rất thích khoản này
Mình chơi hồi lưu rọ nên giá thể tốt nhất vẫn là Trấu hun/mùn dừa 50/50. Tái sử dụng khi mủn quá trì thêm trấu hun hoặc trộn thổ canh

Loại Rockwool tốt nhất hình như là T100 dùng cho cách âm cách nhiệt, về tự cắt ra trồng thủy canh
Nghe nói bụi rockwool phát tán vào không khí, khi hít phải sẽ tồn trong phổi gây ho và các hệ lụy khác. Nên mình bỏ sạch, mấy anh độ pô xe máy rất thích khoản này
Mình chơi hồi lưu rọ nên giá thể tốt nhất vẫn là Trấu hun/mùn dừa 50/50. Tái sử dụng khi mủn quá trì thêm trấu hun hoặc trộn thổ canh
Cứ dùng tay cắt cắt chặt chặt rookwool sẽ thấy cái cảnh gãi từ sáng tới chiều. Nhà em dùng cả kho rookwool mà bao giờ e trồng cây đâu. Siêu độc. ! Loại chuyên dụng ngừoi ta đã bọc sẵn và chỉ việc rạch bao để trồng vào. Đó là phạm trù khác rồi ! Như 1 vỉ rookwool xịn dùng để ươm hạt của Japan đã 700k cho 20cm x 15cm. Hì hì.

codai

Chậm 1 bước trả tiền phê phê
Thành viên BQT
Một điểm nữa là các clip dùng Rookwool đó có lâu rồi và hiện nay người ta còn dùng không thì không biết. Ace ở VN thì đã không dùng lâu rồi vì bụi thủy tinh có thể đi qua da vào máu.

maianhtuan1312

Nông dân thời @
Nêu như không dùng rockwool thì dùng miếng bọt biển cắm hoa có được không mọi người ?

[DOUBLEPOST=1472052287,1472051742][/DOUBLEPOST]
rockwool T100 a sử dụng là loại của VN hay Thái Lan a ? Hôm trước e có lấy mẫu Rockwool T100 của Thái Lan về sử dụng, thả vào nước nó chẳng hút gì cả !

nguyenminhqnh1

Nông dân thích trồng rau
Nghe các bác nói mà phân vân quá, em đang test 1 khay rockwool T40 (nhà có sẵn), đang theo dõi xem thế nào

Chỉnh sửa cuối: