Thủy canh Sử Dụng Chương Trình Hydrobuddy Tính Khối Lượng Phân Để Pha Ddtc

tuongkha

Nôngdâ[email protected]ùibắp.com.canh
anh Kha xài công thức dưa lưới của người nhật thấy sao,có cần thây đổi gì không sao e thấy khi quy đổi ra ppm thấy cao quá,nhất là công thức từ 10 lá thật cho đến thu hoạch
uhm, tùy mỗi giống/loại dưa mình có thay đổi 1 chút sau quá trình trồng thử nghiệm. Đây là công thức cho dưa lưới và cho cây ăn trái đã được mình điều chỉnh, mọi người có thể xài.

[DOUBLEPOST=1494053050][/DOUBLEPOST]
Bác tuongkha cho ý kiến về ctdd của bác đi ạ ? OK hay chỉnh sữa thêm sau khi đã sd ko ạ ?:)

Các bác cho Hỏi pha trực tiếp là đổ tất cả HC vào khuấy lên và múc tưới luôn hay sao ạ ?
Bác xài thùng/bồn bao nhiêu lít ?

RauThuyCanh

sắp làm Nông dân
uhm, tùy mỗi giống/loại dưa mình có thay đổi 1 chút sau quá trình trồng thử nghiệm. Đây là công thức cho dưa lưới và cho cây ăn trái đã được mình điều chỉnh, mọi người có thể xài.

Tầm 2 thùng loại 2000 Lít bác tuongkha .

rmitoday

Nông dân thích trồng rau

Mít đã bổ sung thêm công thức dưa lưới và cây ăn trái của giáo sư Tường Kha rồi nhé. Dùng 1 công thức trong suốt vụ trồng hả giáo sư?

tuongkha

Nôngdâ[email protected]ùibắp.com.canh
Tầm 2 thùng loại 2000 Lít bác tuongkha .
Dựa theo bảng klg phân bón bác dùng, nồng độ ppm bác tính ra là bao nhiêu thế? Đây là cách pha chung tất cả phân vào chung 01 bồn.

Pha nồng độ bình thường (bồn nhỏ từ 2000 gallon trở xuống):
- Phân có thể cân trước riêng từng loại và đựng vào túi nylon. Dùng bút lông ghi đủ tên và ký hiệu hóa học trên từng túi để tránh lẫn lộn khi mang ra dùng.
- Tất cả phân vi lượng có thể để chung trong một túi, trừ Fe chelate (FeEDTA) phải đựng riêng.
1. Cho nước vào bồn chứa 1/3.
2. Hòa tan riêng mỗi thứ phân trong một xô 20 lít nước. Đổ phân vào trong xô nước, thêm nước vào và quậy cật lực. Chắt phần nước đã có phân đã hòa tan ra, đổ vào bồn. Phần cặn còn lại, tiếp tục đổ nước vào, quậy mạnh. Chắt nước ra và lập lại với phần cặn cho đến khi tan hết.
3. Pha phân đa lượng trước, vi lượng sau cùng.
4. Tất cả sulfate có thể trộn khô trước khi cho hòa tan trong nước, ví dụ như K2SO4, MgSO4. Và rồi Nitrates và phosphates cũng có thể được trộn khô trước khi hòa tan, ví dụ: KNO3, KH2PO4. Calcium Nitrate Ca(NO3)2 pha riêng sau cùng.
5. Pha Potassium Sulfate K2SO4 trước.
6. Châm nước thêm vào cho đến hơn 1/2 bồn, nhưng ko quá 2/3. Rồi cho Potassium Nitrates - KNO3 vào.
7. Châm nước thêm vào đến ba phần tư (3/4) rùi thêm Magnesium sulfate - MgSO4 và Monopotassium phosphates - KH2PO4 vào.
8. Thêm Calcium nitrate thật chậm, trong khi bồn phân vẫn được quậy đều.
9. Thêm vi lượng vào, trừ Fe-EDTA.
10. Kiểm soát độ pH và điều chỉnh pH nếu cần. pH cao hơn 7.0 sẽ làm kết tủ các chất Fe++, Mn++, Ca++, Mg++, PO trong dd, do đó sẽ trở thành chất vô dụng.
11. Thêm Fe-EDTA vào và châm nước đầy bồn.
12. Chỉnh pH khoảng từ 5.8 đến 6.4 để thích ứng với loại cây trồng.

(trích Hydroponic Food Production, 3.7 Preparing the nutrient solution, trang 78)

P/S: Bác phải tính toán trước nồng độ ppm bác cần dùng ==> klg lượng phân, rùi mới pha theo hướng dẫn ở trên dc.

Ví dụ: Công thức dưa lưới post ở trên, với klg phân cho 100 lít tưới có nồng độ ppm là 2,400 ppm (EC= 4 mS/cm). Nhưng nồng độ ppm bác cần sử dụng để tưới cho nhỏ giọt là 1,200 ppm, nên:

1. Bác dùng bồn dung tích 200 lít để có dc nồng độ 1,200 ppm với klg phân như theo bảng kquả tính.

Hoặc:
2. Bác chỉ cân/đong klg phân cần dùng = 1/2 klg phân theo bảng kquả tính rùi cho tất cả vào bồn 100 lít.

==> và theo cách pha như hướng dẫn ở trên.

Chỉnh sửa cuối:

thành lê

Nông dân thời @

Mít đã bổ sung thêm công thức dưa lưới và cây ăn trái của giáo sư Tường Kha rồi nhé. Dùng 1 công thức trong suốt vụ trồng hả giáo sư?
rmitoday ơi cho em hỏi bảng ct tính ở trên là tính cho hóa chất tinh khiết hay dùng phân của Phú Định áp khối lượng như vậy vẫn được ạ?

rmitoday

Nông dân thích trồng rau
rmitoday ơi cho em hỏi bảng ct tính ở trên là tính cho hóa chất tinh khiết hay dùng phân của Phú Định áp khối lượng như vậy vẫn được ạ?
Có vẻ bạn lẫn lộn giữa công thức tính và hóa chất sử dụng. Công thức là các nồng độ (ppm) của từng thành phần (NO3, K, P, Ca, Mg..) cho một loại cây trồng nhất định. Còn hóa chất là do người dùng lựa chọn để cho chương trình tính khối lượng sử dụng. Chương trình đã chọn mặc định 10 loại hóa chất tinh khiết để tính. Nếu bạn có 10 loại hóa chất đó thì không cần phải chọn lại, còn nếu bạn dùng phân bón Phú Định hoặc HaiFa thì xem trong danh mục hóa chất của chương trình đã có chưa thì lựa chọn hoặc tạo riêng hóa chất của bạn.

BINHBK

Nông dân thời @
Hi tuannga01 ,

Công thức bác sâurau dùng Ca(NO3)2.4H2O, giống như bao phân trong hình bạn mua, do bác sâurau viết tắt cho gọn thành Ca(NO3)2. Còn giữa Ca(NO3)2 và Ca(NO3)2*4H2O nó chỉ khác nhau về klg phân tử. Ca(NO3)2 = 164.0878 g/mol; còn Ca(NO3)2*4H2O = 236.15 gram.

Giả sử nếu bạn mua bao phân Ca(NO3)2, trong ví dụ minh họa này là Ca(NO3)2 của HaiFa, loại này ko có 4H2O đằng sau nha:

Thì cách tính lại klg phân cần dùng như sau:
- Đầu tiên bạn phải nhìn thành phần trên bao bì là bao nhiêu. Ví dụ: Đạm (N) = 15.5%; Canxi (CaO) = 26.5%.
- Đổi %CaO sang %Ca bằng cách: %CaO * 0.714 = 26.5% * 0.714 = 18.921 %
- Sau đó mở Hydrobuddy, bạn click chọn nút Substance Selection, chọn Calcium Nitrate, nhấn nút Edit Values (xem hình bên dưới).

Nhập giá trị Đạm (N) và Canxi (Ca) trên bao bì vào:

Nhập xong, nhấn nút Update.

P/S: Bảng qui đổi tỷ lệ các chất. Ví dụ: Để đổi từ %CaO sang %Ca ta lấy %CaO nhân với giá trị ở cột C (0.714).

Xin chào anh Tường Kha.
Em gặp rắc rối về thành phần của Canxi nitrat.
Em mua Canxium nitrat của Haifa thì theo như webside của Cty cổ phần Bảo vệ thực vật sài gòn thì đây là Ca(NO3)2 không ngậm nước. Có thành phần như sau.

Và em định dùng Canxium nitrat của công ty phú định và tra trên webside công ty thì thấy cùng thành phần như HaiFa nhưng tại sao họ lại nói đây là Ca(NO3)2 . 4 H2O

Thực sự em cũng không biết công thức của ông nào đúng nữa. Mong anh giải đáp giúp
Ngoài ra em thấy trong thành phần của phân HaiFa có 1.1 % NH4 nhưng không thấy anh ghi trong phần mềm. Em chưa hiểu tại sao.