Thủy canh Sử Dụng Chương Trình Hydrobuddy Tính Khối Lượng Phân Để Pha Ddtc

trungcmc

Nông dân thích trồng rau
Các bạn thấy cái nào hay mà dễ thì làm, chứ lấy công thức này hỏi công thức kia, so sánh 2 cái phải có thời gian, để đánh giá kết quả chứ.

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Hi A. kimnhi,

Cách tính ra số gram nếu dùng phân NPK pha theo công thức ddtc nè. Giả sử mình có phân NPK 20-15-17.5 +TE với thành phần trên vỏ hộp:

Khởi động chương trình HydroBuddy, xong anh nhấn nút Substance Selection

Xuất hiện cửa sổ Substance Selection, chọn nút Add Custom:

Sau đó anh nhập các giá trị NPK trên vỏ hộp vào như hình bên dưới. Nhớ là tỷ lệ % trên 01 kg nha anh. Nhập xong, nhấn nút Add to Database.

Sau đó trở ra màn hình chọn loại phân để pha. Trong ví dụ này, em thêm Ca(NO3) + MgSO4 + MnSO4 vì loại này ko có thành phần Ca, Mg, Mn.

Chọn xong, đóng hộp thoại / màn hình này lại.

Trở về màn hình chính, nhập các giá trị ppm cần pha. Nhập xong, nhấn nút Carry Out Calculation như bình thường.

Nhấn tab Results để xem kết quả tính. Chú ý bảng kết quả bên dưới, cột Gross Error. Nếu giá trị là số lớn hơn 0 thì nghĩa là nồng độ ppm giữa công thức và thực tế (pha ra 100 lít dd trồng) là bị dư, còn nếu giá trị Gross Error là số nhỏ hơn 0 thì nghĩa là nồng độ ppm giữa công thức và thực tế (pha ra 100 lít dd trồng) là bị thiếu.

Thân!

P/S: Đọc xong nhớ trả phí cho em 02 chai bia nha :)
Anh tuongkha cho em hỏi về trường hợp nếu thành phần vi lượng ko ghi % mà ghi ppm thì phải nhập số liệu vào ntn? VD như 3 loại phân Đầu Trâu 901-701-501 dưới đây:

pham quang hong

Nông dân thích trồng rau
Do ko upload đc file ảnh chụp nên em ghi cụ thể nội dung trên hộp phân Đầu trâu 901:
Nts 15% - P2O5 hh 20% - K2O hh 25% - CaO 0.05% - MgO 0.05% - TE (B, Cu, Fe, Mn, Zn) 2200ppm - NAA 200ppm - GA3 100ppm.
Vậy em phải nhập liệu như thế nào khi add thêm loại phân bón mới 901 và hydrobuddy? Mọi người chỉ giúp em với

Văn Luân

Nông dân thời @
Do ko upload đc file ảnh chụp nên em ghi cụ thể nội dung trên hộp phân Đầu trâu 901:
Nts 15% - P2O5 hh 20% - K2O hh 25% - CaO 0.05% - MgO 0.05% - TE (B, Cu, Fe, Mn, Zn) 2200ppm - NAA 200ppm - GA3 100ppm.
Vậy em phải nhập liệu như thế nào khi add thêm loại phân bón mới 901 và hydrobuddy? Mọi người chỉ giúp em với
theo cháu biết cái nào có sẵn thì chỉ điền % vào, còn %Cao phải đưa thành %Ca
vd:0.05/56*40=%Ca
Còn naa,te,Ga3 gì đó thì chịu
[DOUBLEPOST=1519959739][/DOUBLEPOST]Anh chị, cô chú nào đi qua cho cháu hỏi pha ddtc từ phân này có dùng bút tds đo được không ạ hay từ số liệu ban đầu rồi đong đo theo tỷ lệ ạ

lê tiến trung

Nông dân thời @
Anh
@tuongkha chỉ em cách thêm phân HỢP TRÍ HK 7-5-44+TE vào chương trình với,
thông tin trên web của nó thế này mà em không biết thêm làm sao
THÀNH PHẦN

N : 7%,
K2O : 44%,
P2O5 : 5%
Zn : 0,02%,
Mn : 0,08%,
B : 0,012%,
Co : 0,0012%
MgO : 0,1%
Cu : 0,02%
Fe 0,06%
Mo : 0,0012%
cảm ơn anh trước nhé

Văn Luân

Nông dân thời @
Anh
@tuongkha chỉ em cách thêm phân HỢP TRÍ HK 7-5-44+TE vào chương trình với,
thông tin trên web của nó thế này mà em không biết thêm làm sao
THÀNH PHẦN

N : 7%,
K2O : 44%,
P2O5 : 5%
Zn : 0,02%,
Mn : 0,08%,
B : 0,012%,
Co : 0,0012%
MgO : 0,1%
Cu : 0,02%
Fe 0,06%
Mo : 0,0012%
cảm ơn anh trước nhé
ủa, cái này chỉ nhập % các loại vào phần sub gì đó thôi mà anh, duy cái %MgO phải tự chuyển về %Mg

Chỉnh sửa cuối:

changaica

Nông dân thời @
Bác tuongkha và các bác trong diễn đàn xin giúp em chỗ này với theo tính toán của phần mềm ra khối lượng của Fe(EDTA) = 1,923gr nhưng em lại ko có Fe(EDTA), em chỉ có FeSO4.7H2O + Na2EDTA thì em phải làm như nào để ra được Fe(EDTA) = 1,923gr. Ví dụ giống của công thức của bác tuongkha Fe(EDTA) =2,31gram ta cân FeSO4.7H2O = 1,87gram còn Na2EDTA.2H2O = 2,50gram

Anh HHT

Nông dân thích trồng rau
Bác tuongkha và các bác trong diễn đàn xin giúp em chỗ này với theo tính toán của phần mềm ra khối lượng của Fe(EDTA) = 1,923gr nhưng em lại ko có Fe(EDTA), em chỉ có FeSO4.7H2O + Na2EDTA thì em phải làm như nào để ra được Fe(EDTA) = 1,923gr. Ví dụ giống của công thức của bác tuongkha Fe(EDTA) =2,31gram ta cân FeSO4.7H2O = 1,87gram còn Na2EDTA.2H2O = 2,50gram
Bạn đọc thêm bài này nhé, phải đọc đủ các bài ghim mới đủ thông tin, chúc thành công :happily:
Thủy canh - Hướng Dẫn Pha Dung Dịch Thủy Canh Bằng Hình Ảnh. | Vườn rau xanh - Cộng đồng làm vườn cho người Việt