Thổ canh Sử Dụng Đậu Tương Làm Phân Bón Hữu Cơ

tl01

Long Jà - Yamakubi
Ấy chết.... Bậy quá hihi
Bởi do hôm wa ăn heo quay nên quên chuột đồng nướng haha
Thấy lò làm đậu hũ mà chưa ghé hỏi đc,ngay trong chợ hoàng hoa thám tân bình
Chuột trộn tro trấu với bã đậu+trichodema ủ ok lắm.

Chuột đồng

Nông dân nữa mùa
Ấy chết.... Bậy quá hihi
Bởi do hôm wa ăn heo quay nên quên chuột đồng nướng haha
Thấy lò làm đậu hũ mà chưa ghé hỏi đc,ngay trong chợ hoàng hoa thám tân bình
Chuột trộn tro trấu với bã đậu+trichodema ủ ok lắm.
Nhờ ko ăn chuột nướng nên tha cho anh đó, Em mua trong chợ vườn chuối, cả bao đầy có 20k, mà khổ vác lên sân thượng cực qá, lần sau em sẽ trộn thêm tro vào, chứ lần rồi sợ quá.

lotus.thuha

Nông dân thích trồng rau
Hồi trước m cũng trộn bã đậu cùng với lòng gà , con bọ nó to như ngón tay cái , mùi thì 7 gian nhà 3 gian bếp cũng thấy luôn , nhưng rau thì tốt cực luôn .
Tiện thể cả nhà cho e hỏi , phân thỏ k ủ có dùng dc luôn k ạ , gần nhà e có ng nuôi thỏ nhưng hồi rồi e thẽ thọt nói với Ox là đi xin về và Ox e hết hồn, nhất quyết k chịu , nên e chỉ len lén đi xin túi nhỏ măng về và dúi ngay vào thùng rau dc thôi , chưa kể e k dám đi thang máy , sợ mùi bay ra , tụi Tây nó ngất hết :Cute Smiley33::Cute Smiley19::mc:

papillon

Nông dân thích trồng rau
Hồi trước m cũng trộn bã đậu cùng với lòng gà , con bọ nó to như ngón tay cái , mùi thì 7 gian nhà 3 gian bếp cũng thấy luôn , nhưng rau thì tốt cực luôn .
Tiện thể cả nhà cho e hỏi , phân thỏ k ủ có dùng dc luôn k ạ , gần nhà e có ng nuôi thỏ nhưng hồi rồi e thẽ thọt nói với Ox là đi xin về và Ox e hết hồn, nhất quyết k chịu , nên e chỉ len lén đi xin túi nhỏ măng về và dúi ngay vào thùng rau dc thôi , chưa kể e k dám đi thang máy , sợ mùi bay ra , tụi Tây nó ngất hết :Cute Smiley33::Cute Smiley19::mc:
Bã đậu hoặc lòng gà, chỉ 1 thứ đã đủ làm nên mùi kinh điển rồi mà chị còn trộn chúng với nhau thì thật là :Cute Smiley17:. Hai thứ đó khi ủ chị nên trộn với xác, bã thực vật như trấu, lá khô, cỏ khô, mùn cưa ...Muốn mùi đỡ phát tán khắp nơi thì chị có thể lấp 1 lớp đất lên trên lớp ủ. Còn cách hạn chế mùi tốt nhất là dùng chế phẩn nấm Tricho hoặc vi sinh EM.

akai99

Nông dân thích tặc rau
Mọi người giúp em với, lúc trước em có trộn ntn: mỗi ngày em trộn gẩn 2 ký bã đậu nành, trộn cùng với xơ dừa xay nhuyễn, trấu khô, rắc lớp mỏng nấm tricho (gói nylon màu bạc mua ở Gino)
đến khi đầy thùng thì để im 2 tuần, sau đó mỗi ngày đảo đều thùng phân thêm 1 tuần nữa, mùi khai nồng.
Kết quả em có 1 loại "đất" nhìn bên ngoài rất tơi xốp, không quá nhiều nước như trường hợp của 1 số bác khi ủ phân.
Hý hửng em đem trồng, lúc tưới nước, thì nước thoát rất nhanh, gần như tưới bao nhiêu chảy mất hết.
Em đem đất này trồng thử cải xà lách, bẹ xanh thì cải lớn rất chậm.
Trồng thử dừa cạn, thì nó cũng lớn chậm, lá thì quăn quăn :ooh:
Em cảm ơn!!!

Nguyễn Văn Lộc

Nông dân thời @
Mọi người giúp em với, lúc trước em có trộn ntn: mỗi ngày em trộn gẩn 2 ký bã đậu nành, trộn cùng với xơ dừa xay nhuyễn, trấu khô, rắc lớp mỏng nấm tricho (gói nylon màu bạc mua ở Gino)
đến khi đầy thùng thì để im 2 tuần, sau đó mỗi ngày đảo đều thùng phân thêm 1 tuần nữa, mùi khai nồng.
Kết quả em có 1 loại "đất" nhìn bên ngoài rất tơi xốp, không quá nhiều nước như trường hợp của 1 số bác khi ủ phân.
Hý hửng em đem trồng, lúc tưới nước, thì nước thoát rất nhanh, gần như tưới bao nhiêu chảy mất hết.
Em cảm ơn!!!
Em nghĩ là do quá trình ủ 2 tuần thì bã đậu nành chưa lên men hết thứ 2 nữa là khi bã đậu nành lên men tạo ra axit citric làm pH thấp dẫn đến bộ rễ của cay trồng sẽ kém phát triển nên chậm lớn

papillon

Nông dân thích trồng rau
Em cảm ơn!!!
Bạn trộn 1 phần phân ủ này với 1-2 phần đất, 1 phần trấu hun nữa là OK thôi.
[DOUBLEPOST=1431696786][/DOUBLEPOST]
Em nghĩ là do quá trình ủ 2 tuần thì bã đậu nành chưa lên men hết thứ 2 nữa là khi bã đậu nành lên men tạo ra axit citric làm pH thấp dẫn đến bộ rễ của cay trồng sẽ kém phát triển nên chậm lớn
Vấn đề làm cây lên kém ở đây là quá nhiều đạm bạn ơi, cái mùi khai nồng là mùi của đạm đấy.