Thổ canh Sử Dụng Đậu Tương Làm Phân Bón Hữu Cơ

Nguyễn Văn Lộc

Nông dân thời @
dạ, để em làm thử đã
[DOUBLEPOST=1434202318][/DOUBLEPOST]để mai em chụp màu của bã nành em ủ cho mọi người coi thử coi đã đc chưa nha

Nguyễn Văn Lộc

Nông dân thời @
Em tham khảo trên diễn đàn hồ tiêu người ta nói ủ 3 tháng mới xài đc , em ủ có nửa tháng à k biết xài đc chưa ? Em cho bã nành này ra vườn gà chạy theo sau để ăn

Xuan Mai

Nông dân thời @
Chào các anh chị,
Mình ủ bã đậu nành trong thùng xốp, sau vài ngày mình thấy nó sinh ra giòi ghê quá, và có mìu hôi nữa. Không biết như vậy có đúng không

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Chào các anh chị,
Mình ủ bã đậu nành trong thùng xốp, sau vài ngày mình thấy nó sinh ra giòi ghê quá, và có mìu hôi nữa. Không biết như vậy có đúng không
Sai quy trình mới hôi bạn ôi hihi:happily:
Học lại bài của Linh My nhé.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT

kein2006

Nông dân thời @
chào các bạn, mình mới tham gia diễn đàn và cũng mới tập làm vườn
v.v bã đậu nành, mình thấy mẹ mình lấy về rất nhiều, đem phơi nắng (lót bằng bạt nilon) tầm 2 nắng nóng, lúc đầu bốc mùi kính, nhưng giảm dần do nằng làm bay hơi, khi khô hẳn (hơi xốp) thì gom đống, để chỗ khô. bóp nát vụn (nếu siêng, ko để luôn vón cục) sau đó rải lên mặt đất trồng. Lưu ý cây lớn thì bón được gần gốc, cây nhỏ thì bón xa gốc, cây rau thì rải ven mép thùng và rải vụn đều tới gần các gốc; hàng ngày tưới nước, bã đậu nành tự rục ra nhưng ko mùi, khá sạch.
Kết quả là vườn cây cực tốt, trồng được hoa hồng, cà chua, bí, mướp và cây cho quả to.

Bazezet

Nông dân thời @
Mọi người cho cháu hỏi cái với
Cháu ươn hạt giống, và trồng cây con bằng phân trùn quế 100% được không ạ ( phân trùn quế cháu nuôi nhà)

vodanh04

Nông dân trên nóc nhà
Thành viên BQT
Mọi người cho cháu hỏi cái với
Cháu ươn hạt giống, và trồng cây con bằng phân trùn quế 100% được không ạ ( phân trùn quế cháu nuôi nhà)
Phân trùn quế thường bết, không tơi xốp, thoáng khí nên rễ cây non khó phát triển. Bạn nên trộn với đất và trấu, tỷ lệ ước chừng 1:1:1 sao cho tơi xốp, thoát nước tốt là ok.