Thổ canh Sân Thượng Phiêu Lưu Ký

vườn nhà Linhmy

Nông dân thích trồng rau
Khoảng 10 năm về trước, khi sinh cháu mình có nhờ chị giúp việc tới nhà phụ giúp trông con , ngoài cv ra chị ấy còn chăm sóc vườn lan của xã xệ nhà mình . Thấy cực quá nên chị ấy than " sao ko chăm rau bố nó cho xong cái này chỉ ngắm chán bỏ xừ , mình bảo lan này cũng lan bố nó đay chứ .
Chợt nghĩ rau mình mua chợ cho con ăn bao chất độc hại ko an toàn nên sẽ đình công vụ hoa hoét , làm cho ngỏm từ từ đi , và vỗ ngực bảo rằng có gì em chịu .
Tội ác đã dc thực hiện và cuộc chiến bùng nổ, phía đối thủ cứ tặc lưỡi tiếc , phía đầu sỏ cười trong đau khổ
ps : Phần này ko khuyến khích và xúi giục nếu bạn nào có chiêu lạ và độc và tàng nhữn hơn pm tớ nhé .
+ Rồi vườn rau từ từ dc hình thành trong sự nhăn nhó của phía kia , nào là tắc đg ống , dơ sàn , bê bối bla bla
1 thời gian sau may quá tây noá đuổi nên cắp tráp qua căn nhà cấp 8 , ô hô ta dc tung hoành ngang dọc . Vì bận rộn nên cứ 9-10h tối mình và chị ấy mò lên sân thượng hì hục nối thùng , gắn kệ sắt . rồi cũng xong

+ Quá trình trồng rau
Alo 1 xe đat Tribat tầm 100 bao , lần đầu rau lên ok , những lần sau đó bắt đau sên , cuốn chiếu và những con vật hẻm có biết tên tuổi , đất khô và cằn mốc . Nghĩ ko ổn rồi và ra chợ mần quen với chị hàng giá đậu , cười lỏn lẻn iem xin rác .
ps. : hình minh hoạ : giầy cao 8 phưn tập tễnh xách bịch rác nhìnkinh phết .

Đây là thùng rác ủ, còn ảnh đã bị xoá trên Google

Và đặt mua bã đau, xác cafe, phân bò về xử lý rồi ủ đat, những thứ này mình thấy tiện nên mình dùng .
+ Nối thùng và kệ sắt V
Chuẩn bị bao tay kềm , búa , mác , lưỡi liềm , dao kéo quần đùi áo may ô phăm phăm lên sân thượng . Vì dt trồng rau là 50-60m2 nên mình nối thùng
4 thùng 50x 40 cho rau ăn lá
4 thùng 70x 60 cho cây ăn trái
Trồng thùng nhỏ và các vật dụng linh tinh nhìn vườn rối và ko tiện cho việc vệ sinh
+ Cách ủ đất
Khi thu hoạch xong đợt rau , đảo tơi đất và phơi độ 3-5 nắng , lười để cả tháng lun . Thùng rộng nên mình phơi tại thùng, đổ ra sàn thì nhanh khô nhưng cực qué .
Khi đất khô dồn đất trong thùng về 1 góc hoặc múc bớt ra đe có khoảng trống đổ rác vào, lớp đáy tầm 10cm đất , và cứ lớp rác lớp đất , rải 1 lớp mỏng chế phẩm sinh học nấm Trichoderma ,tác dụng của nấm làm nhanh phân huỷ rác hạn chế mùi hôi, chống thối rễ cây, kích thích sự tăng trưởng của rễ ,thùng trồng cây ăn trái ta ủ thêm phân bò , lân. , NPK đây là những chất thiếu hụt trong đất trồng ăn trái cần phải bổ sung . Khi thùng đầy phủ 1 lớp bạt lên trên , mùa nắng 3-4 tuần trồng rau ok , mùa mưa 4-6 tuần .
Nếu ko ủ dc đat thì cũng nên phơi đất và rắc vôi đe đất bớt
.những vi khuẩn gây hại cho cây.

Vì dt thùng rộng nên mình gieo hạt trực tiếp vào , khi cây lên cao nhổ tỉa ăn dần , khi gieo hạt phủ 1 lớp đat mỏng lên trên , lấy bay ấn hơi chặt đất khi cây lớn sẽ chắc rễ ko bị tróc gốc.
Nên ủ và trồng theo kiểu cuốn chiếu ko làm 1 loạt , ủ hết đất trồngrau nhiều quá mang cho bị mắng thừn kin hả mại cho quài , hỏi có đau ko chứ .

Cứ từ từ làm ko nên gây áp lực cho việc trồng rau , cứ thảnh thơi vừa hát vừa trồng cũng dc, sao tui nghi có người vừa trồng vừa khóc qué. dzô dđ thấy huhu hoài à .
Đây là sơ lược cuộc chiến với rau sạch của tớ . Chúc cả nhà có 1 vườn rau như ý nhé .

Thân chào

Chỉnh sửa cuối:

Anh pham

Nông dân thích trồng rau
Khoảng 10 năm về trước, khi sinh cháu mình có nhờ chị giúp việc tới nhà phụ giúp trông con , ngoài cv ra chị ấy còn chăm sóc vườn lan của xã xệ nhà mình . Thấy cực quá nên chị ấy than " sao ko chăm rau bố nó cho xong cái này chỉ ngắm chán bỏ xừ , mình bảo lan này cũng lan bố nó đay chứ .
Chợt nghĩ rau mình mua chợ cho con ăn bao chất độc hại ko an toàn nên sẽ đình công vụ hoa hoét , làm cho ngỏm từ từ đi , và vỗ ngực bảo rằng có gì em chịu .
Tội ác đã dc thực hiện và cuộc chiến bùng nổ, phía đối thủ cứ tặc lưỡi tiếc , phía đầu sỏ cười trong đau khổ
ps : Phần này ko khuyến khích và xúi dục , nếu bạn nào có chiêu lạ và độc và tàng nhữn hơn pm tớ nhé .
+ Rồi vườn rau từ từ dc hình thành trong sự nhăn nhó của phía kia , nào là tắc đg ống , dơ sàn , bê bối bla bla
1 thời gian sau may quá tây noá đuổi nên cắp tráp qua căn nhà cấp 8 , ô hô ta dc tung hoành ngang dọc . Vì bận rộn nên cứ 9-10h tối mình và chị ấy mò lên sân thượng hì hục nối thùng , gắn kệ sắt . rồi cũng xong

+ Quá trình trồng rau
Alo 1 xe đat Tribat tầm 100 bao , lần đầu rau lên ok , những lần sau đó bắt đau sên , cuốn chiếu và những con vật hẻm có biết tên tuổi , đất khô và cằn mốc . Nghĩ ko ổn rồi và ra chợ mần quen với chị hàng giá đậu , cười lỏn lẻn iem xin rác .
ps. : hình minh. quạ giầy cao. 8 phưn tập tễnh xách bịch rác nhìnkinh phết .

Và đặt mua bã đau, xác cafe, phân bò về xử lý rồi ủ đat, những thứ này mình thấy tiện nên mình dùng .
+ Nối thùng và kệ sắt V
Chuẩn bị bao tay kềm , búa , mác , lưỡi liềm , dao kéo quần đùi áo may ô phăm phăm lên sân thượng . Vì dt trồng rau là 50-60m2 nên mình nối thùng
4 thùng 50x 40 cho rau ăn lá
4 thùng 70x 60 cho cây ăn trái
Trồng thùng nhỏ và các vật dụng linh tinh nhìn vườn rối và ko tiện cho việc vệ sinh
+ Cách ủ đất
Khi thu hoạch xong đợt rau , đảo tơi đất và phơi độ 3-5 nắng , lười để cả tháng lun . Thùng rộng nên mình phơi tại thùng, đổ ra sàn thì nhanh khô nhưng cực qué .
Khi đất khô dồn đất trong thùng về 1 góc hoặc múc bớt ra đe có khoảng trống đổ rác vào, lớp đáy tầm 10cm đất , và cứ lớp rác lớp đất , rải 1 lớp mỏng chế phẩm sinh học nấm Trichoderma ,tác dụng của nấm làm nhanh phân huỷ rác hạn chế mùi hôi, chống thối rễ cây, kích thích sự tăng trưởng của rễ. thùng trồng cây ăn trái. ta ủ thêm phân bò , lân. , NPK đây là những chất thiếu hụt trong đất trồng ăn trái cần phải bổ sung . Khi thùng đầy phủ 1 lớp bạt lên trên , mùa nắng 3-4 tuần trồng rau ok , mùa mưa 4-6 tuần .
Nếu ko ủ dc đat thì cũng nên phơi đất và rắc vôi đe đất bớt
.những vi khuẩn gây hại cho cây.

Vì dt thùng rộng nên mình gieo hạt trực tiếp vào , khi cây lên cao nhổ tỉa ăn dần , khi gieo hạt phủ 1 lớp đat mỏng lên trên , lấy bay ấn hơi chặt đất khi cây lớn sẽ chắc rễ ko bị tróc gốc.
Nên ủ.và trồng theo kiểu cuốn chiếu ko làm 1 loạt , ủ hết. trồng hết rau nhiều quá mang cho quài bị măngs thừn kin hả mại cho quài , hỏi có đau ko chứ .

Cứ từ từ làm ko nên gây áp lực cho việc trồng rau , cứ thảnh thơi vừa hát vừa trồng cũng dc, sao tui nghi có người vừa trồng vừa khóc qué. dzô dđ thấy huhu quài à .
Đây là sơ lược cuộc chiến với rau sạch của tớ . Chúc cả nhà có 1 vườn rau như ý nhé .

Thân chào
Chị viết tiếp đi chị ,dành riêng top này viết về cách làm thùng trộn đất trồng các loại rau cho những người mới vào nghề như em học hỏi chị nhé