So you Sy 024 - Binhpham

Trần Đăng Hoài

Nông dân thích trồng rau
Lâu rùi chưa đi câu La hán với BP, tớ đã chuẩn bị xong thùng đựng đeo vai, sủi chạy pin, cần rút các loại. Sắp lễ nghỉ dài đi hú nhé, tớ tính kiếm vài ký tặng các bạn aquaponics:happily:
La hán nhiều phân hơn bọn đồng này
Hum nào bác đi cho con theo gỡ cá với. khoái câu ko khoái cá he he :P.

sâurau

Lão nông thời @. ĐT O908201001.
Thành viên BQT
Câu cá tớ mới là môn đệ thui. BP và JC là sư phụ của tớ hihi. Tớ xin phép các sư phụ cho bạn đi gỡ cá nha.

Vừa có niềm mơ ước, vũ khí khủng Shimano xách tay hải ngoại về bao gồm cả dây siêu bền hi,hi

binhpham

Nông dân thích trồng rau
Sau 1 đêm mưa gió bão bùng, vườn nhà em tang hoang rồi, kể cả vườn 2m2. Mấy cây bí và dưa leo em quấn nó vào cây tre và cột dưới gốc mà gió nó còn đánh bật ngọn gãy đôi luôn. Ngoài ra cây còn bị nứt thân nữa nên em đã dùng Trico tưới gốc luôn, không biết có cứu được em nào không.
Cà chua chắc bị dơi ăn

Bí Mỹ (vườn 2m2) bị kiến chui vào cả thân

Bí ngồi và bí Mỹ cùng bị nứt thân dưới gốc, hôm qua mưa bão cây bí Mỹ rớt nữa thân xuống, em mới dựng nó dậy. Cây dưa leo Mỹ trong chậu rau muống đã về với tổ tiên, không biết bị gì, cây đang còn xanh tự nhiên héo nhũn 1 chổ nhỏ, em ngắt bỏ, tách thân ra làm 2 thì thấy có 3 con màu trắng đục, em đoán là sâu đục thân nhưng còn em bé.

Nấm trico em mua để ủ phân, đọc hướng dẫn thấy có trị nứt thân bèn pha ngay và tưới gốc luôn, tiện thể em tưới cho 1 số cây trong vườn luôn. Loại này cách ly 7 ngày nên có mấy trái cà chua em đành hái sớm khi trái đang vàng chưa chín đỏ.

Phương châm của em là "Còn cái lai quần em cũng thi" nên em sẽ tham gia thi đến cùng cùng quý vị.

canhconho

Nông dân nửa mùa
Thành viên BQT
Thành thật chia buồn cùng đồng bọn ( ý lộn đồng chí). Hôm qua giông gió ghê quá, may mà nhà em không bị gì.
Nhà em dưa leo cũng bị con sâu gì nó ăn lam nham cái đọt, em ra Hà bắc mua thuốc về xịt, bữa nay thấy đỡ rồi, anh coi, nhanh đi mua thuốc về chữa cho mấy em nó để còn thi tiếp chứ anh.

binhpham

Nông dân thích trồng rau
Thành thật chia buồn cùng đồng bọn ( ý lộn đồng chí). Hôm qua giông gió ghê quá, may mà nhà em không bị gì.
Nhà em dưa leo cũng bị con sâu gì nó ăn lam nham cái đọt, em ra Hà bắc mua thuốc về xịt, bữa nay thấy đỡ rồi, anh coi, nhanh đi mua thuốc về chữa cho mấy em nó để còn thi tiếp chứ anh.
Có thuốc DS 98.8 rùi, vấn đề là bị nứt thân mới đau chứ.

papillon

Nông dân thích trồng rau
Tưới Trico, nếu mọi thứ OK thì nó nhiễm vào rễ và kháng nấm bệnh ở rễ thôi anh. Thân vây nứt mà anh không muốn phun thuốc thì bôi vôi tôi hoặc vôi bột vào vết thương để tránh nhiễm nấm anh ơi.

binhpham

Nông dân thích trồng rau
Tưới Trico, nếu mọi thứ OK thì nó nhiễm vào rễ và kháng nấm bệnh ở rễ thôi anh. Thân vây nứt mà anh không muốn phun thuốc thì bôi vôi tôi hoặc vôi bột vào vết thương để tránh nhiễm nấm anh ơi.
Cám ơn kutit83papillon nhé. Hôm nay lên kiềm tra thấy cây vẫn còn sống lá to và xanh mướt hơn, có điều gốc vẫn còn vết nứt. Để chiều tưới Trico đợt 2 như hướng dẫn của kỹ sư có số ĐT in trên bao bì xem sao (anh ấy nói 3 ngày sau tưới lại 1 lần nữa). Lần trước mình đã tưới cả xung quanh chậu và tưới từ ngọn cây xuống, tưới nhiều vào cả vết nứt nữa. Nếu không được nữa thì chạy đi mua topsin vậy.
[DOUBLEPOST=1429768007][/DOUBLEPOST]Em thu hoạch được thêm 480g rau nhé BTC.

Chỉnh sửa cuối: