D.I.Y Tự Lắp Bộ Điều Khiển Tưới Tự Động, Điều Chỉnh Dễ Dàng Trong Nháy Mắt

themy12345678

Nông dân thời @
Bac db cho e hoi e co 2 cuc 60 giay khi e cap nguon vao chan 2 7 thi den on up van tat mo binh thuong .nnhung relay ko dong cat la sao vay.mong bac cho y kien e cung dang hoc tim toi

Bạn xem lại Nội quy: phải viết tiếng Việt có đầy đủ dấu.

BQT

Last edited by a moderator:

quanghue

Hãy đứng lên nếu vấp ngã
Chào bác diabay, bác cho con ké topic của bác nhé.
Sau đây là tủ điều khiển hệ thống tưới của con, con muốn đưa lên đây cho mọi người tham khảo. Tủ điều khiển này sử dụng cho việc tưới cho mọi cây trồng, điều chỉnh dễ dàng, tự động hoàn toàn cho những ai không có nhiều thời gian chăm sóc cây hay thường xuyên đi công tác.... Bộ điều khiển này có thể điều chỉnh để tưới từ 1s nên cũng phù hợp cho những người làm giá đỗ. Khuyến cáo: Bộ điều khiển này khá tốn kém nên có thể chỉ phù hợp cho những người làm thương mại nhé. Hihi. Em xí chỗ trước, em sẽ viết bài hướng dẫn mọi người làm tủ điều khiển tưới tự động này sau nhé. Sau đây là hình ảnh và danh sách một số linh kiện cần thiết:
1. CB 20A: 1 cái
2. CB tép: 1 cái
3. Timer 24h: 1 cái
4. Timer AH3: 2 cái
5. Công tắc tơ: 1 cái
6. Rơ le nhiệt 6-9: 1 cái (Cái này tùy theo công suất của máy bơm để chọn loại rơ le cho phù hợp, ở đây con dùng bơm nước 2HP nên sử dụng rơ le nhiệt loại 6-9)
7. Tủ điện: 1 cái (tùy người sử dụng, có thể dùng taplo nhé) (ở đây con sử dụng loại tủ nhựa 300x400)
8. Công tắc xoay 3 vị trí: 1 cái
9. Đèn báo 220V: 2 cái
10. Domino 15A: 4 cái
11. Một số linh kiện khác: Cos, dây điện đấu nối, nẹp điện chuyên dụng.
Và một số hình ảnh chuẩn bị linh kiện:
LINH KIEN 2_zpsafljbxez.jpg Photo by quanghue89 | Photobucket
TIMER AH3_zpsuf8ydoub.jpg Photo by quanghue89 | Photobucket
http://s1042.photobucket.com/user/quanghue89/media/LINH KIEN_zpsjyaqybya.jpg.html

P/S: Bài viết mang tính chất tham khảo, ai phù hợp thì làm theo, mong có những góp ý để có thể điều chỉnh bộ điều khiển này.
(Còn tiếp)

Nguyễn Thanh

Nông dân thời @
chào bác Diabay!!!
Cho con hỏi nếu muốn cấp điện để tưới cho khoảng 16 vavle nước thì sơ đồ mạch đấu như thế nào ak?:smile: Mỗi ngày tưới 1 lần mỗi lần 1 tiếng và các Vavle sẽ đóng mở luân phiên, Vavle 1 mở thì tất cà các vavle còn lại đóng rồi tới vavle 2 mở các vavle khác đóng...cứ thế luân phiên nhau ak.
Mong bác Diabay giúp con cái sơ đồ đấu nối ak!!!!:Big Grin:

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
chào bác Diabay!!!
Cho con hỏi nếu muốn cấp điện để tưới cho khoảng 16 vavle nước thì sơ đồ mạch đấu như thế nào ak?:smile: Mỗi ngày tưới 1 lần mỗi lần 1 tiếng và các Vavle sẽ đóng mở luân phiên, Vavle 1 mở thì tất cà các vavle còn lại đóng rồi tới vavle 2 mở các vavle khác đóng...cứ thế luân phiên nhau ak.
Mong bác Diabay giúp con cái sơ đồ đấu nối ak!!!!:Big Grin:

Ý bạn là sẽ dùng các cục AH3 hay có thể dùng các loại Timer khác nữa ?

Thân

Diabay

Nếu các cục AH3 đáp ứng đc thì chỉ dùng các cục đó thôi đc rồi bác:smile:

OK bạn. Mình dự kiến sẽ dùng 1 hẹn giờ để cấp điện cho một dãy các AH3, các AH3 này sẽ lần lượt đóng và ngắt để điều khiển các van điện cấp nước tưới cho từng nhánh.

Bạn có thể điều chỉnh thời gian tưới của từng nhánh một cách rất nhanh chóng.
Sơ đồ đấu rất đơn giản. Bạn có thể dùng bao nhiêu nhánh cũng được. :somot:

Để mai mình chụp ảnh rồi vẽ lại mạch đấu gửi lên đây cho bạn.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

Diabay

Nguyên lý của cục AH3 là: Khi được cấp điện vào chân 2 và chân 7, nó sẽ hoạt động định thì theo thời gian cài đặt.
Sơ đồ mạch của nó đây:

- Nhánh bên phải là một relay liên động, với chân 8 chung (COM), chân 5 thường đóng (NC), và chân 6 thường mở (NO).
Khi bắt đầu có điện, trong thời gian hẹn giờ, relay này chưa hít, chân 8 được nối sang chân 5. (Đây là đặc tính trái với thói quen cảm nhận của nhiều bạn :Big Grin:)
Khi hết giờ, relay hít, chân 8 sẽ được nối với chân 6.

Tận dụng tính năng này của AH3, nối chân 8 với nguồn chân 7, chúng ta có một hệ điều khiển kép:
- Khi cục 1 có điện, nó sẽ cấp điện cho van tưới 1 hoạt động từ chân 5 của nó.
- Khi hết thời gian đặt, nó sẽ cắt điện chân 5, đóng điện cho chân 6.
Chỉ việc nối chân 6 này sang cục 2, chúng ta sẽ có cục thứ 2 làm nhiệm vụ hẹn giờ cho van thứ 2.
- Và khi cục thứ 2 hết giờ, nó lại đóng điện cho cục thứ 3. Cứ thế, lần lượt các cục sẽ hoạt động nối tiếp, lần lượt mở đóng các van theo thời gian ta đặt.
Đơn giản phải không các bạn. :Cute Smiley20:

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Diabay

Tiếp:

- Đặt Timer hẹn giờ cấp điện cho thời điểm khởi động bắt đầu tưới, cho đến lúc kết thúc tưới của tất cả.
Đơn giản là cứ đặt thời gian cho gần hết 1 ngày. (Các AH3 cần một lần tắt điện để khởi động lại cho hôm sau)

- Khi cục 1 được Timer hẹn giờ cấp điện, nó sẽ cấp điện từ chân 5 ra van điện 1.
- Khi hết thời gian đặt hẹn, nó sẽ ngắt điện van 1, và đóng điện qua chân 6 cho cục 2 bắt đầu làm việc. Mở van 2.
- Khi cục 2 làm việc xong, sẽ đóng điện cho cục 3. Và cứ thế lần lượt cho đến cục n, van n.

Nếu mỗi van cần tưới bao lâu, thì chúng ta xoay Volum của cục AH3 đó đến mức mình muốn trong nháy mắt. :Big Grin:

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

Diabay

Bổ sung thêm tí chút: :Big Grin:

Vào mùa nóng nực, có thể cần tưới 2 lần một ngày. Sơ đồ trên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu này: :Cute Smiley20:

Bạn cài đặt Timer Hẹn giờ thành 2 dải giờ khác nhau, giữa 2 dải giờ này chỉ cần có 1 lần ngắt điện là được. Sau khi được ngắt điện, lúc được cấp điện trở lại, dãy AH3 sẽ khởi động lại làm việc tuần tự như trước.
Ví dụ:
Cài dải 1: 4h AM On - 11h59' AM Off.
Cài dải 2: 12h PM On - 7h PM Off.

Mỗi dải giờ các AH3 vẫn làm việc lần lượt như trên.

Chúc các bạn vui.

Thân.

Chỉnh sửa cuối: