D.I.Y Tự Lắp Bộ Điều Khiển Tưới Tự Động, Điều Chỉnh Dễ Dàng Trong Nháy Mắt

landmaster

Nông dân thời @
Có cái này trao đổi cùng anh em :
ở dưới công ty thằng thợ điện có làm 1 cái hộp hẹn giờ gồm 2 cái timer và 1 contactor. Một cái Timer là hẹn giờ bật, một cái là hẹn giờ tắt. Contactor là để đóng ngắt bơm (trường hợp bơm có công xuất lớn). Chẳng hạn muốn bao lâu bật máy một lần thì vặn cái timer A (một vài phút đến 24h tùy nhu cầu sẽ chọn loại timer phù hợp) và muốn bơm chạy bao lâu thì vặn cái timer B. Rất đơn giản và dễ hiểu cho mọi người. Cứ như vậy nó chạy quanh năm suốt tháng. Cái của công ty chạy 4 năm rồi vẫn OK.
Nếu các Bác quan tâm mình sẽ chụp hình cách đấu để mọi người tham khảo.
Bác cá heo chỉ em đấu timer vào contactor với, em mới tậu cái timer + contactor 20A chạy cho cái bơm 1.5KW, đang bí không biết đấu thế nào ?

tks

xuthuy

Nông dân thích trồng rau
Bổ sung thêm tí chút: :Big Grin:

Vào mùa nóng nực, có thể cần tưới 2 lần một ngày. Sơ đồ trên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu này: :Cute Smiley20:

Bạn cài đặt Timer Hẹn giờ thành 2 dải giờ khác nhau, giữa 2 dải giờ này chỉ cần có 1 lần ngắt điện là được. Sau khi được ngắt điện, lúc được cấp điện trở lại, dãy AH3 sẽ khởi động lại làm việc tuần tự như trước.
Ví dụ:
Cài dải 1: 4h AM On - 11h59' AM Off.
Cài dải 2: 12h PM On - 7h PM Off.

Mỗi dải giờ các AH3 vẫn làm việc lần lượt như trên.

Chúc các bạn vui.

Thân.
Chú ĐB ơi, cháu có cái ổ cắm hẹn giờ này liệu có thể dùng cho tưới tự động được ko ạ? Topic hay quá nhưng cháu càng đọc càng mù tịt. Cháu chả hiểu gì cả. Cái ổ này đặt dược tối thiểu 15 phút/lần ạ.

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Chú ĐB ơi, cháu có cái ổ cắm hẹn giờ này liệu có thể dùng cho tưới tự động được ko ạ? Topic hay quá nhưng cháu càng đọc càng mù tịt. Cháu chả hiểu gì cả. Cái ổ này đặt dược tối thiểu 15 phút/lần ạ.

OK bạn, chỉ cần thêm 1 cục AH3 để đặt được thời lượng cấp nước tưới theo ý mình. Lắp theo Sơ đồ 1 nhé.

Thân.

xuthuy

Nông dân thích trồng rau
OK bạn, chỉ cần thêm 1 cục AH3 để đặt được thời lượng cấp nước tưới theo ý mình. Lắp theo Sơ đồ 1 nhé.

Thân.
Dạ cháu cám ơn chú. Giờ này mà chú vẫn canh diễn đàn hả chú? Để cháu đi mua cục AH3 kia rồi hỏi chú tiếp hihi

Diabay

Đã "về vườn", học làm vườn
Dạ cháu cám ơn chú. Giờ này mà chú vẫn canh diễn đàn hả chú? Để cháu đi mua cục AH3 kia rồi hỏi chú tiếp hihi

Chú ý: Cần xác định thời lượng tưới cần thiết trước khi mua cục AH3.

Thời lượng tưới phổ biến chỉ trong đôi ba phút, vì vậy cần mua cục AH3 có khoảng định thì gần với yêu cầu thì mới dễ cài đặt Volum.

Thân.

xuthuy

Nông dân thích trồng rau
Chú ý: Cần xác định thời lượng tưới cần thiết trước khi mua cục AH3.

Thời lượng tưới phổ biến chỉ trong đôi ba phút, vì vậy cần mua cục AH3 có khoảng định thì gần với yêu cầu thì mới dễ cài đặt Volum.

Thân.
Vậy cháu cần mua cục AH3 nào hả chú?

waterdrop

Nông dân thích trồng rau
Bổ sung thêm tí chút: :Big Grin:

Vào mùa nóng nực, có thể cần tưới 2 lần một ngày. Sơ đồ trên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu này: :Cute Smiley20:

Bạn cài đặt Timer Hẹn giờ thành 2 dải giờ khác nhau, giữa 2 dải giờ này chỉ cần có 1 lần ngắt điện là được. Sau khi được ngắt điện, lúc được cấp điện trở lại, dãy AH3 sẽ khởi động lại làm việc tuần tự như trước.
Ví dụ:
Cài dải 1: 4h AM On - 11h59' AM Off.
Cài dải 2: 12h PM On - 7h PM Off.

Mỗi dải giờ các AH3 vẫn làm việc lần lượt như trên.

Chúc các bạn vui.

Thân.
Chú Diabay ơi, cháu muốn lắp 1 cái bơm tăng áp vì nước trên tầng thượng nhà cháu yếu quá (hôm nào tưới rau cũng mất hơn 1 tiếng đồng hồ) thì mua ở đâu và lắp như nào ạ? Loại nào kinh tế mà chất lượng cũng ổn ổn ạ? Cái này cháu mù tịt mà chồng cháu cũng không rành nên phải nhờ chuyên gia tư vấn =)) Cháu cảm ơn chú nhiều!:Cute Smiley7:

Xuanhoadk6

Nông dân thời @
Hiện nay, có rất nhiều loại hẹn giờ (Timer), tạm chia làm 2 loại:

- Loại cơ: phổ biến là loại dùng cách cài "dăm", mỗi dăm là 15 phút tưới, không thể ngắn hơn được.
- Loại điện tử: cài đặt được nhiều chế độ, rất hay. Nhưng mỗi lần cài đặt lại rất phức tạp, nên chị em hoặc người lớn tuổi hầu như không sử dụng được.

Cái nhược điểm lớn nhất của các loại Timer dăm cài và loại điện tử này là việc cài đặt lại lôi thôi khó khăn, đòi hỏi người dùng phải có hiểu biết tinh thạo, bất tiện để điều chỉnh nhanh cho việc tưới tương thích với khí hậu từng ngày hoặc cho một số việc đặc biệt như phun ẩm, tưới mát, cấp - xả kiệt cho làm giá, thủy canh, vườn rau - hoa....

Có một loại Timer sử dụng rất nhiều trong công nghiệp tự động định thì, có tính năng ứng dụng cho việc điều khiển tưới rất thuận lợi. Việc thay đổi cài đặt chỉ bằng cách xoay núm biến trở như xoay Volum đài, dễ dàng thay đổi thời gian cài đặt chỉ trong nháy mắt. Đó là loại Timer AH3-3.

Với mong muốn tất cả các nhà trong gia đình vuonrauxanh.com của chúng ta đều có thể có một hệ thống tự động tưới rau-hoa, với một chi phí nhỏ, việc điều chỉnh sử dụng rất thuận tiện, nhanh chóng, dễ dàng. (Giá 1 cục AH3-3 cả đế độ 55-60 ngàn)

Qua kinh nghiệm đã chế tạo sử dụng nhiều năm, nay tôi xin chia sẻ lại cùng bà con trong gia đình chúng ta.

Tôi sẽ trình bày rất cụ thể từ nguyên lý của Timer AH3-3, đến các cách ứng dụng, có sơ đồ đấu nối thực hành. Để chỉ cần có đôi chút kiến thức về điện gia đình, các bạn có thể tự chế tạo được.

Thân.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Đây là cục Timer AH3-3:

Đây là tấm đế:

Cục Timer AH3-3 cắm trên đế:

(Còn tiếp)
Hihi. Cháu chế timer điện tử kết hợp điều khiển từ xa qua điện thoại.. đây là vỉ mạch cháu tự thiết kế ạ.

Mạch trên là timer cháu cài thời gian tùy ý. Mạch dưới là mạch điều khiển từ xa bằng điện thoại với 8 thiết bị khác nhau.

Chỉnh sửa cuối: