D.I.Y Tự Sản Xuất Tảo Xoắn Spirulina Tại Nhà

sosiwa

Nông dân tập sự
em xin chân thành cảm ơn bác rất nhiều.em đã chuẩn bị gần đủ dinh dưỡng, đang cố đi tìm chỗ mua giống giá mềm mềm xíu, hỏi ở viện CNSH giá cao quá. chúc bác nhiều sức khỏe và hạnh phúc hơn nữa trong cuộc sống !
Nếu tìm không đc thì có thể cho địa chỉ mình ship cho, ship từ HCM ra Hà Nội vài ngày thì nó vẫn sống tốt

tranquang

Nông dân thời @
Nếu tìm không đc thì có thể cho địa chỉ mình ship cho, ship từ HCM ra Hà Nội vài ngày thì nó vẫn sống tốt
thế thì tuyệt vời quá bác ạ.em ở ngõ 64 ngô xuân quảng,trâu quỳ,gia lâm,hà nội, sđt của em 01672312566.bác cho em xin số điện thoại để liện lạc được k ạ? chân thành cảm ơn bác.

sosiwa

Nông dân tập sự
thế thì tuyệt vời quá bác ạ.em ở ngõ 64 ngô xuân quảng,trâu quỳ,gia lâm,hà nội, sđt của em 01672312566.bác cho em xin số điện thoại để liện lạc được k ạ? chân thành cảm ơn bác.
Hành trình cả ngàn cây số, hi vọng em ấy vẫn bình an

tranquang

Nông dân thời @

hành trình vượt gần 2 ngàn cây số, sau 7 ngày em ấy đã đến nơi bình an.
muốn gửi những lời cảm ơn chân thành đến a
sosiwa
Kính chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe, thành công hơn nữa trong công việc, cuộc sống...

Khoa Nguyen

Nông dân thời @
sosiwa ơi, bạn còn cho giống không, cho mình xin ít với (cho mình xin địa chỉ mình chạy qua lấy). Với bạn cho hỏi các chất trong mục 4,5,6 của bạn mua ở đâu vậy? Mình ở Gò Vấp.

sosiwa

Nông dân tập sự
sosiwa ơi, bạn còn cho giống không, cho mình xin ít với (cho mình xin địa chỉ mình chạy qua lấy). Với bạn cho hỏi các chất trong mục 4,5,6 của bạn mua ở đâu vậy? Mình ở Gò Vấp.
Các hóa chất có thể mua ở hóa chất Bách Khoa đường Tô Hiến Thành. Giống thì vẫn có vì đang nuôi.
[DOUBLEPOST=1539697035][/DOUBLEPOST]

hành trình vượt gần 2 ngàn cây số, sau 7 ngày em ấy đã đến nơi bình an.
muốn gửi những lời cảm ơn chân thành đến a
sosiwa
Kính chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe, thành công hơn nữa trong công việc, cuộc sống...

Rất vui vì em ấy bình an. Chúc Quang thành công. Khi nào tảo xanh post lên cho anh em chiêm ngưỡng

sosiwa

Nông dân tập sự
Còn một vấn đề nữa là thêm dinh dưỡng trong quá trình nuôi, mình xin chia sẽ anh em có gì góp ý thêm. Công thức châm dinh dưỡng dựa vào khối lượng tảo đã thu hoạch ví dụ bảng sau cho 750g tảo tươi:

Chú ý với hoá chất thứ 3: nên dùng cùng loại với lúc ban đầu
Trên bảng trên để ý sẽ không có Fe như ban đầu, các bạn có thể cho thêm nhưng với số lượng vài gam FeSO4 cho 1kg tảo thu hoạch.

Có một nguyên tắc cơ bản như sau (trích từ tài liệu tiếng anh):
"The basic recipe for feeding mix is 1 teaspoon of mix and a small squeeze of iron per tablespoon of harvested algae."
Đại khái là "Nếu lấy ra 1 muỗng canh tảo thì thêm vào 1 muỗng cà-phê hỗn hợp (pha theo tỉ lệ bảng trên) và một ít sắt (có thể dùng FeSO4)".

Thời gian thêm dinh dưỡng khoảng sau 5-6 tuần kể từ ngày thu hoạch đầu tiên, lúc này bạn có thể đã thu hoạch đc 500 - 600g tảo (100 lít dinh dưỡng).

Trên lý thuyết thì có thể duy trì môi trường nuôi đến 6 tháng nếu châm dinh dưỡng hợp lý, nhưng đều này hơi khó thường thì chỉ đc 3,4 tháng.

Chỉnh sửa cuối:

tranquang

Nông dân thời @
cảm ơn a sosiwa rất nhiều.thùng tảo của e đã xanh hơn, 2 hôm nay thời tiết hà nội mưa lạnh.chờ vài hôm nữa thời tiết tốt hơn,em xin chụp ảnh gửi lên nhờ mọi người góp ý ...

ky5725

Nông dân thích trồng rau
"The basic recipe for feeding mix is 1 teaspoon of mix and a small squeeze of iron per tablespoon of harvested algae."
Đại khái là "thêm 1 muỗng canh hỗn hợp (pha theo tỉ lệ bảng trên) và một ít sắt (có thể dùng FeSO4) cho một muỗng canh tảo thu hoạch được".

Thời gian thêm dinh dưỡng khoảng sau 5-6 tuần kể từ ngày thu hoạch đầu tiên, lúc này bạn có thể đã thu hoạch đc 600 -700g tảo.

Trên lý thuyết thì có thể duy trì môi trường nuôi đến 6 tháng nếu châm dinh dưỡng hợp lý, nhưng đều này hơi khó thường thì chỉ đc 3,4 tháng.
Trước mình cũng nuôi spirulina,chịu khó chăm thì tảo cũng phát triển và có thu hoạch,mình nuôi chỉ 150 lít.Hồi đó mình chưa biết công thức bổ sung diinh dưỡng nên nuôi vài tháng mình đổ bỏ dung dịch cũ và thay mới.Sau này bận rộn không chăm được nên không nuôi nữa,nay thấy bạn chia sẻ công thức bổ sung chi tiết nên đang định nuôi lại,nhưng hình như bạn sosiwa hơi nhầm chổ này,teaspoon và tablespoon là 2 cái khác nhau,theo google thì 1 muổng cà phê(teaspoon)là hơn 4ml còn muổng canh (tablespoon) hơn 14ml.

sosiwa

Nông dân tập sự
Trước mình cũng nuôi spirulina,chịu khó chăm thì tảo cũng phát triển và có thu hoạch,mình nuôi chỉ 150 lít.Hồi đó mình chưa biết công thức bổ sung diinh dưỡng nên nuôi vài tháng mình đổ bỏ dung dịch cũ và thay mới.Sau này bận rộn không chăm được nên không nuôi nữa,nay thấy bạn chia sẻ công thức bổ sung chi tiết nên đang định nuôi lại,nhưng hình như bạn sosiwa hơi nhầm chổ này,teaspoon và tablespoon là 2 cái khác nhau,theo google thì 1 muổng cà phê(teaspoon)là hơn 4ml còn muổng canh (tablespoon) hơn 14ml.
Đúng là teaspoon và tablespoon khác nhau, Thanks Bác ky5725