Thổ canh Tản Mạn Về Ủ Phân Hữu Cơ Compost

papillon

Nông dân thích trồng rau
Nếu có dòi thì có dùng nữa không hay phải đổ thùng ủ đó đi,không dùng để bón cây
Nếu có giòi thì mesuri chịu khó để lâu hơn 1 chút giòi nở thành ruồi bay đi vẫn dùng bình thường nhé, hoặc không thấy ghê tay thì cứ dùng bình thường, chúng k cắn đâu.

Nấm Mối

Nông dân thích trồng rau
Nếu có dòi thì có dùng nữa không hay phải đổ thùng ủ đó đi,không dùng để bón cây
vẫn dùng được chứ bỏ thì phí. nhưng mà cách làm sao để xử lý cho hết dòi thì mình ko nhớ. nhưng có nhớ mang máng lúc các anh chị nói ủ phân bị dòi thì có ai đó đã hướng dẫn là bỏ thùng ủ vào giữa đống phân bò cho nhiệt tăng cao.... hjhj, ko nhớ rõ nữa, mẹ suri vào " dấn thân vào phân hữu cơ " của bác sâu rồi lội xem các bài thảo luận để tìm lại nha.
nhưng mà nếu là mình thì sẽ đóng chặt nắp để lâu dài thì chắc là dòi bọ cũng chết hết thôi , mà mình ko ngại dùng lúc đang có dòi, cứ bốc bón trộn vào đất như thường vì dòi ko ăn cây rau đang sống đâu nhầ :Big Grin:
[DOUBLEPOST=1439875758][/DOUBLEPOST]
Nếu có giòi thì mesuri chịu khó để lâu hơn 1 chút giòi nở thành ruồi bay đi vẫn dùng bình thường nhé, hoặc không thấy ghê tay thì cứ dùng bình thường, chúng k cắn đâu.
dạ đúng , dòi nó ko cắn nhưng mà lúc nó bò lên tay nhột lắm anh pap ui :happily: