Thủy canh Thủy Canh Ống Đứng A~z

phongtandem

Nông dân thích trồng rau
Bạn giảm 1/2 lượng ddtc cốt khi pha loãng ra sẽ hết bị. Cây này đã xấu rồi thì trồng lại lứa mới với nồng độ = 1/2 nồng độ lúc này rau sẽ đẹp. Bạn giữ lại phát triển cũng không còn đẹp nữa.
Biểu hiện trên là do nồng độ phân cao. Bạn để ý trồng cây lá như lòng bàn tay ngửa lên là tốt, đẹp, phân vừa đủ. Còn như kiểu lá bên trên là mu bàn tay ngửa lên báo hiệu lượng phân quá nhiều.
Có 1 số cây kiểu lá như mu bàn tay ngửa lên thì chịu nhé bạn như basil. Nhưng rau basil muốn biết bị dư phân cũng dễ. Lá bị teo lại, xanh đậm.

Chỉnh sửa cuối:

phongtandem

Nông dân thích trồng rau
Đây là 2 lá cà chua trên 2 cây mình trồng 2 nồng độ thủy canh khác nhau.

Bên trái 1800ppm. Bên phải 1350ppm.
Mình thích lá bên phải hơn. Bên trái nhìn có vấn đề. Không được tự nhiên. Giống như phân quá mạnh lá chịu không được quéo lại luôn ý.:happily:
Túm lại trồng cây lá thẳng là đẹp nhất. =))

Chỉnh sửa cuối:

dungqngai

nông dân trẻ
Tình hình là em học làm nông dân từ khi gấu nhà em ở cữ...giờ con được 5 tháng rùi mà rau thì vẫn chưa có, con thì chuẩn bị ăn dặm nên rất mong các anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp để mầm tiếp.
Các bác cho em hỏi thủy canh của em trồng như thế này là sai chỗ nào mà rau xấu quá.
1. Trồng được 3 tuần
2. Hướng Tây tây nam (nắng từ 10h30 - > chiều)
3. Phía trên có mái che poly.
4. 6h00-> 18h00 : máy chạy 45' nghỉ 15' = > còn lại chạy 15' nghỉ 45'.
5. Giá thể dùng giẻ lau bảng :)
6. Dung dịch thủy canh em mua ở cửa hàng .

Cám ơn các anh chị và các bác @.

Bạn phải có bút đo nồng độ ppm để pha ddtc cho đúng yêu cầu của từng loại rau. Trồng rau cho em bé phải cẩn trọng mới được.

Lê Văn Giới

Nông dân thời @
Em thích kiểu trồng trụ đứng này. Nhưng ko có kinh nghiệm gì và đang trong giai đoạn tìm hiểu. Nhưng diễn đàn ko cho thành viên mới như em đăng bài hỏi riêng. Nên em hỏi trong bài này luôn, nhờ mấy anh chị có kinh nghiệm cho em ít thông tin.
1) Liệu cây hút các chất dinh dưỡng tương ứng với tỷ lệ pha hay ko? vì nếu ko tương ứng thì sau một thời gian chúng ta dù có bổ sung chất dinh dưỡng và đo nồng độ thì tỷ lệ dinh dưỡng cũng khác và sẽ không tránh khỏi thừa chất này thiếu chất kia. Vậy nếu ko thể tránh khỏi điều đó thì bao lâu phải thay dung dịch? Nếu trong thời gian ngắn phải thay thì chi phí trồng quá cao chăng.
2) So sánh ưu nhược điểm của kiểu thủy canh hồi lưu nằm ngang và trụ đứng?
3) Ở nước mình đã có đề tài nghiên cứu nào về việc tự động điều tiết nồng độ dung dịch để áp dụng trồng với quy mô lớn chưa? Nếu có thì các anh chị cho em xin thông tin với ạ.
Rất mong được sự chia sẽ kinh nghiệm từ các anh chị trong diễn đàn.

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Em thích kiểu trồng trụ đứng này. Nhưng ko có kinh nghiệm gì và đang trong giai đoạn tìm hiểu. Nhưng diễn đàn ko cho thành viên mới như em đăng bài hỏi riêng. Nên em hỏi trong bài này luôn, nhờ mấy anh chị có kinh nghiệm cho em ít thông tin.
1) Liệu cây hút các chất dinh dưỡng tương ứng với tỷ lệ pha hay ko? vì nếu ko tương ứng thì sau một thời gian chúng ta dù có bổ sung chất dinh dưỡng và đo nồng độ thì tỷ lệ dinh dưỡng cũng khác và sẽ không tránh khỏi thừa chất này thiếu chất kia. Vậy nếu ko thể tránh khỏi điều đó thì bao lâu phải thay dung dịch? Nếu trong thời gian ngắn phải thay thì chi phí trồng quá cao chăng.
3) Ở nước mình đã có đề tài nghiên cứu nào về việc tự động điều tiết nồng độ dung dịch để áp dụng trồng với quy mô lớn chưa? Nếu có thì các anh chị cho em xin thông tin với ạ.
Mình cũng mới trồng thủy canh được hơn 2 tháng, mình xin múa rìu qua thợ tý:
1) Cây hút chất dinh dưỡng tùy theo loại cây. Vì vậy để tránh dư hóa chất, mất cân bằng thì khuyến cáo sau 2 tuần thì thay 1 lần (mình thì cả tháng thay 1 lần). Chi phí trồng ở hộ gia đình cho vui thì chênh lệch không đáng kể.

yukisakura

Tiếu ngạo giang hồ
Mình cũng mới trồng thủy canh được hơn 2 tháng, mình xin múa rìu qua thợ tý:
1) Cây hút chất dinh dưỡng tùy theo loại cây. Vì vậy để tránh dư hóa chất, mất cân bằng thì khuyến cáo sau 2 tuần thì thay 1 lần (mình thì cả tháng thay 1 lần). Chi phí trồng ở hộ gia đình cho vui thì chênh lệch không đáng kể.
Mình có điều này ko hiểu nhờ bạn giải thích. Vậy giả sử trồng phân bò thì sau 2 tuần cũng phải thay phân bò hả bạn?

nido_6666

Nông dân thời @
Bạn tìm trên mạng, có 1 số bài viết về quy mô lớn ở Bình Dương.

cuongnguyen87

Nông dân thích trồng rau
Thành viên BQT
Mình có điều này ko hiểu nhờ bạn giải thích. Vậy giả sử trồng phân bò thì sau 2 tuần cũng phải thay phân bò hả bạn?
Em nghĩ dùng phân bò là thổ canh thì không áp dụng như thủy canh nên không cần thay:wink:. Ngoài ra,việc rau sử dụng các chất không đồng đều cũng làm Ph bị thay đổi,trong thổ canh thì ph không ngặt nghèo như thủy canh.

thiệnnhân

Don't worry be happy
D.110 nhồi xơ dừa như thân cây, rọ thuỷ canh nhồi mùn dừa là nhánh cây chĩa ra xung quanh, rau mọc miệng rọ xa thân sẽ nhiều nắng. Nhỏ giọt hồi lưu từ đỉnh ống D.110.
Dễ làm lắm Tuyết ui, khoan nghiêng 45o so với phương thẳng đứng nha, chén khoét D.60mm vừa khít rọ luôn.
D.110 sơn trắng phản xạ nhiệt và cùng màu rọ nhìn đẹp/sạch sẽ/xua đuổi côn trùng.
Thủy canh ống đứng, vậy là trong ống vẫn phải nhồi xơ dừa hả bác sâurau ?